संग्रहित फोटो
संग्रहित फोटो

मुंबईत फसवणुकीचा धक्कादायक प्रकार समोर आला आहे. एका भामट्याने आधी अंधेरी परिसरात राहणाऱ्या एका व्यक्तीला व्हिडिओ लाईक करण्याची ऑफर दिली. त्याबदल्यात पैसे देण्याचे सांगितले. त्यानंतर पीडितेला नफा काढण्यासाठी पैसे गुंतवण्यास सांगितले. हे करत असताना पीडितेचे आठ लाखांहून अधिक रुपयांचे नुकसान झाले. फसवणूक झाल्याचे लक्षात आल्यानंतर पीडितेने याप्रकरणी पोलिसांत तक्रार केली.

    मुंबई: सोशल मीडियाच्या (Social Media) माध्यमातून लोक आता एकमेकांशी सहज कनेक्ट (Easily Connect) होत आहेत. हे व्यासपीठ अनेकांच्या उत्पन्नाचे साधनही बनले आहे (It has also become a source of income for many). सोशल मीडियावर युजर्सची संख्या वाढण्यासोबतच फसवणुकीच्या घटनांमध्येही वाढ झाली आहे (Incidents of fraud have also increased). असाच काहीसा धक्कादायक प्रकार मुंबईतून (Mumbai Crime News) समोर आला आहे. मिड डेच्या वृत्तानुसार, अंधेरी पूर्व येथील एका ३८ वर्षीय व्यक्तीला पहिल्यांदा यूट्यूब लाइक करण्यासाठी फसवण्यात (Cheating) आले. त्यानंतर त्यांची आठ लाखांहून अधिक रुपयांची फसवणूक झाली.

    पीडितेचे म्हणणे आहे की, ३ फेब्रुवारी रोजी एका भामट्याने तिला एक एसएमएस पाठवला. यामध्ये त्याला व्हिडिओ लाईक करावा लागेल असे सांगण्यात आले होते. त्या बदल्यात त्याला ५० रुपये मिळतील. त्यानंतर त्याला टेलिग्राम मेसेंजर इन्स्टॉल करण्यास सांगितले. यानंतर त्याला एका ग्रुपमध्ये ॲड करण्यात आले आणि लाइक केलेल्या व्हिडिओचा स्क्रीनशॉट शेअर करण्यास सांगितले.

    याप्रकरणी पीडितेने पोलिसांत तक्रार केली

    पोलिसांना दिलेल्या जबानीत फिर्यादीने म्हटले आहे की, ज्या ग्रुपमध्ये तो जोडला गेला त्यात ५० पेक्षा जास्त सदस्य होते. एक व्यक्ती वगळता सर्वांचे आंतरराष्ट्रीय क्रमांक होते. फसवणूक करणारे व्हिडिओ ग्रुपमध्ये शेअर करायचे आणि सदस्यांना लाइक केल्यानंतर स्क्रीनशॉट शेअर करायचे. तक्रारदाराने ‘मिड-डे’ला सांगितले की, नंतर मला आंतरराष्ट्रीय कॉल आला आणि माझ्या बँकेचे तपशील विचारण्यात आले. मी माझ्या पत्नीचा बँक खाते क्रमांक शेअर केला. जेव्हा मी पैसे काढण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा मला ‘cryptoypto.com’ वर नोंदणी करण्यास सांगण्यात आले. मग मला पैसे काढण्यासाठी १००० रुपये गुंतवण्यास सांगितले.

    पीडिताचे म्हणणे आहे की, मी गुंतवलेली रक्कम आणि माझा नफा वेबसाइटवर दाखवू लागला. मग मी कोणतीही शंका न घेता रु. ३००० आणि रु. ५००० ची गुंतवणूक केली. दुसर्‍या दिवशी मी पैसे काढण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा त्यांनी मला सांगितले की मी माझ्या नफ्यापैकी फक्त ३०% काढू शकतो आणि मला पुन्हा रु. ७००० गुंतवण्यास सांगितले गेले.

    आपली फसवणूक झाल्याचे त्या व्यक्तीला समजले. त्यानंतर सोमवारी पीडितेने या संपूर्ण प्रकरणाची एमआयडीसी पोलिसांकडे तक्रार केली. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आरोपी वेगवेगळ्या प्रकारचे व्हिडिओ लाईक करून पैसे कमावण्याचे आमिष दाखवून फसवणूक करतात. एवढेच नाही तर अशा महाठगांपासून लोकांना सतर्क राहण्याच्या सूचनाही पोलिसांनी दिल्या आहेत.