
शान्येकडील तीन राज्यांच्या विधानसभा निवडणुकीची मतमोजणी सुरू आहे. बहुतांश जागांवर निकाल लागले असून, अनेक जागांवर राजकीय पक्षांनी आघाडी घेतली आहे. दोन्हींच्या आधारे आतापर्यंत जे चित्र समोर आले आहे. त्यानुसार भाजप आघाडीला नागालँडमध्ये 37 तर त्रिपुरामध्ये 33 जागा मिळत आहेत.
नवी दिल्ली : ईशान्येकडील तीन राज्यांच्या विधानसभा निवडणुकीची मतमोजणी सुरू आहे. बहुतांश जागांवर निकाल लागले असून, अनेक जागांवर राजकीय पक्षांनी आघाडी घेतली आहे. दोन्हींच्या आधारे आतापर्यंत जे चित्र समोर आले आहे. त्यानुसार भाजप आघाडीला नागालँडमध्ये 37 तर त्रिपुरामध्ये 33 जागा मिळत आहेत. नॅशनल पीपल्स पार्टी (National Peoples Party) मेघालयात सर्वात मोठा पक्ष म्हणून समोर आला आहे.
त्रिपुरा आणि नागालँडमध्ये भाजप युती पूर्ण बहुमताने सरकार स्थापन करणार आहे. तथापि, येथे देखील असे मानले जाते की एनपीपी भाजप आणि यूडीपी सोबत पुन्हा सरकार स्थापन करेल, जसे 2018 मध्ये झाले होते. म्हणजे या निवडणुकीतही भाजपला आपला गड वाचवण्यात यश आले आहे. सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे तिन्ही राज्यांमध्ये देशातील सर्वात जुना राष्ट्रीय पक्ष काँग्रेसची अवस्था सर्वात जास्त बिकट झाली आहे. तिन्ही राज्यांमध्ये काँग्रेसची कामगिरी निराशाजनक राहिली आहे. तेही 2016 पर्यंत ईशान्येतील बहुतांश राज्ये काँग्रेस आणि डाव्यांच्या ताब्यात होती. पण तेव्हापासून सगळी समीकरणे झपाट्याने बदलली आहेत. ईशान्येतील आठपैकी सहा राज्ये भाजपने एकापाठोपाठ एक काबीज केली.
त्रिपुरामध्ये 86.10% मतदान
त्रिपुरा विधानसभा निवडणुकीत 60 जागांवर 86.10% मतदान झाले. गेल्या निवडणुकीच्या तुलनेत हे प्रमाण 4 टक्के कमी आहे. 2018 मध्ये त्रिपुरामध्ये 59 जागांवर 90% मतदान झाले होते. 35 जागा जिंकून भाजप सर्वात मोठा पक्ष ठरला. यासह भाजपने डाव्यांचा 25 वर्षांचा बालेकिल्ला उद्ध्वस्त केला.
मेघालयात 85.27% मतदान
मेघालयमध्ये 27 फेब्रुवारीला 60 पैकी 59 जागांवर मतदान झाले होते. 85.27% मतदान झाले. यूडीपी उमेदवार एचडीआर लिंगडोह यांच्या निधनामुळे सोह्योंग जागेची निवडणूक पुढे ढकलण्यात आली. 2018 मध्ये 67% मतदान झाले होते. यावेळी एनपीपीने 57, काँग्रेस आणि भाजपने प्रत्येकी 60 आणि टीएमसीने 56 जागांसाठी उमेदवार उभे केले आहेत.
नागालँडमध्ये 85.90% मतदान
नागालँडमधील 16 जिल्ह्यांतील 60 पैकी 59 विधानसभा जागांवर 85.90% मतदान झाले. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत हे 10% अधिक आहे. 2018 मध्ये येथे 75% मतदान झाले होते. येथे 10 फेब्रुवारी रोजी अकुलुटो विधानसभा मतदारसंघातून काँग्रेस उमेदवार खेकाशे सुमी यांनी आपला उमेदवारी अर्ज मागे घेतला. त्यानंतर भाजपचे उमेदवार काजेतो किनीमी यांची बिनविरोध निवड झाली.