Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Bigg Boss 19 |
  • Navratri |
  • Bihar Election 2025 |
  • Asia cup 2025 |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

ट्रम्प टॅरिफ आणि पहिल्या तिमाहीतील कमकुवत कमाईमुळे परदेशी गुंतवणूकदारांनी शेअर बाजारातून काढून घेतले २१,००० कोटी रुपये

FPI Data: एफपीआयने डेट जनरल लिमिटमध्ये ४,४६९ कोटी रुपये आणि डेट व्हॉलंटरी रिटेन्शन रूटमध्ये २३२ कोटी रुपये गुंतवले आहेत. या सावधगिरीत अमेरिकन डॉलरची अलिकडची मजबूती भर घालत आहे, ज्यामुळे भारतासारख्या उदयोन्मुख बाजारपेठेत

  • By हर्षदा डोंगरे
Updated On: Aug 17, 2025 | 03:13 PM
ट्रम्प टॅरिफ आणि पहिल्या तिमाहीतील कमकुवत कमाईमुळे परदेशी गुंतवणूकदारांनी शेअर बाजारातून काढून घेतले २१,००० कोटी रुपये (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

ट्रम्प टॅरिफ आणि पहिल्या तिमाहीतील कमकुवत कमाईमुळे परदेशी गुंतवणूकदारांनी शेअर बाजारातून काढून घेतले २१,००० कोटी रुपये (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

Follow Us
Close
Follow Us:

FPI Data Marathi News: ऑगस्टच्या पहिल्या पंधरवड्यात परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी (एफपीआय) भारतीय शेअर बाजारातून सुमारे २१,००० कोटी रुपयांची विक्री केली आहे. अमेरिका-भारत व्यापार तणाव, पहिल्या तिमाहीत कमकुवत कॉर्पोरेट निकाल आणि रुपयातील कमकुवतपणा यासारखे घटक या घसरणीमागे होते.

डिपॉझिटरी डेटानुसार, २०२५ मध्ये आतापर्यंत एकूण FPI इक्विटी पैसे काढण्याची रक्कम १.१६ लाख कोटी रुपयांवर पोहोचली आहे. एंजल वनचे वरिष्ठ मूलभूत विश्लेषक वकार जावेद खान म्हणाले की, अमेरिका-रशिया तणाव कमी झाल्यामुळे आणि नवीन निर्बंधांच्या अनुपस्थितीमुळे भारतावर प्रस्तावित २५% दुय्यम कर २७ ऑगस्टनंतर लागू होण्याची शक्यता कमी आहे.

GST Reform: जीएसटी दरांमध्ये बदल झाल्यामुळे ‘या’ वस्तु होतील स्वस्त, पहा संपूर्ण यादी

शेअर बाजारासाठी हा दिलासा आहे. त्यांनी असेही म्हटले की, एस अँड पीने भारताचे क्रेडिट रेटिंग ‘बीबीबी-‘ वरून ‘बीबीबी’ केले आहे, त्यामुळे एफपीआयची भावना आणखी मजबूत होऊ शकते.

१ ते १४ ऑगस्ट दरम्यान, एफपीआयनी २९,९७५ कोटी रुपयांची निव्वळ विक्री केली. यापूर्वी, जुलैमध्ये १७,७४१ कोटी रुपयांची रक्कम काढली गेली होती. तर मार्च ते जून दरम्यान, एफपीआयनी सुमारे ३८,६७३ कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली होती.

मॉर्निंगस्टार इन्व्हेस्टमेंट रिसर्च इंडियाचे हिमांशू श्रीवास्तव म्हणाले की, सतत विक्री होण्याचे मुख्य कारण जागतिक अनिश्चितता आहे. विकसित अर्थव्यवस्थांमध्ये, विशेषतः अमेरिकेत व्याजदरांवरील अनिश्चितता आणि भू-राजकीय तणाव यामुळे गुंतवणूकदार सावध झाले आहेत. याशिवाय, डॉलरच्या मजबूतीमुळे उदयोन्मुख बाजारपेठांचे आकर्षण देखील कमी झाले आहे.

जिओजित इन्व्हेस्टमेंट्सचे व्हीके विजयकुमार म्हणाले की, कमकुवत कमाई वाढ आणि उच्च मूल्यांकन हे देखील पैसे काढण्याचे कारण बनले आहे. क्षेत्रीय पातळीवर, आयटी समभागांमध्ये सतत विक्री होत राहिल्यामुळे आयटी निर्देशांकावर दबाव राहिला, जरी संस्थात्मक खरेदी आणि वाजवी मूल्यांकनामुळे बँकिंग आणि वित्तीय क्षेत्रातील परिस्थिती चांगली राहिली आहे.

दरम्यान, एफपीआयने डेट जनरल लिमिटमध्ये ४,४६९ कोटी रुपये आणि डेट व्हॉलंटरी रिटेन्शन रूटमध्ये २३२ कोटी रुपये गुंतवले आहेत. या सावधगिरीत अमेरिकन डॉलरची अलिकडची मजबूती भर घालत आहे, ज्यामुळे भारतासारख्या उदयोन्मुख बाजारपेठेतील मालमत्तेचे सापेक्ष आकर्षण कमी होते, असे त्यांनी नमूद केले.

याव्यतिरिक्त, मंद कमाईची वाढ आणि वाढलेले मूल्यांकन यामुळे बहिर्गमन होण्यास हातभार लागला आहे, असे जिओजित इन्व्हेस्टमेंट्सचे मुख्य गुंतवणूक रणनीतिकार व्हीके विजयकुमार म्हणाले. क्षेत्रीय आघाडीवर, आयटी समभागांमध्ये सतत विक्री झाल्यामुळे आयटी निर्देशांक खाली आला आहे. तथापि, योग्य मूल्यांकन आणि संस्थात्मक खरेदीमुळे बँकिंग आणि वित्तीय क्षेत्रे तुलनेने लवचिक आहेत.

दुसरीकडे, पुनरावलोकनाधीन कालावधीत, एफपीआयने कर्ज सामान्य मर्यादेत ४,४६९ कोटी रुपये गुंतवले आणि कर्ज ऐच्छिक धारणा मार्गात २३२ कोटी रुपये गुंतवले.

बाजारातील तेजीचा SBI आणि HDFC बँकेला मोठा फायदा, टॉप १० कंपन्यांपैकी ‘या’ कंपन्यांचे मूल्य ६०,६७७ कोटींनी वाढले

Web Title: Foreign investors pull out rs 21000 crore from stock market due to trump tariffs and weak first quarter earnings

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Aug 17, 2025 | 03:13 PM

Topics:  

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.