Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • वर्ल्ड
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • वेब स्टोरीज
    • व्हायरल
    • करिअर
    • धर्म
    • टेक
    • ऑटो
    • फोटो
    • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Ganesh Chaturthi 2025 |
  • Independence Day 2025 |
  • Shravan 2025 |
  • Today's Gold Rate |
  • Ind vs Eng
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

फेब्रुवारीमध्ये एफपीआयने भारतीय शेअर बाजारातून काढले ३४,५७४ कोटी रुपये, कारण काय?

FPI: भारतातील निव्वळ एफपीआय गुंतवणूक मागील वर्षाच्या तुलनेत ९९ टक्क्यांनी मोठ्या प्रमाणात घसरली, जी भारतीय बाजारपेठांसमोरील आव्हानांना अधोरेखित करते. भारतीय बाजारपेठेतील एफपीआय गुंतवणूक लक्षणीयरीत्या घसरली आहे.

  • By हर्षदा डोंगरे
Updated On: Mar 02, 2025 | 05:04 PM
फेब्रुवारीमध्ये एफपीआयने भारतीय शेअर बाजारातून काढले ३४,५७४ कोटी रुपये, कारण काय? (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

फेब्रुवारीमध्ये एफपीआयने भारतीय शेअर बाजारातून काढले ३४,५७४ कोटी रुपये, कारण काय? (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

Follow Us
Close
Follow Us:

Foreign Portfolio Investment Marathi News: फेब्रुवारीमध्ये परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी (FPIs) भारतीय शेअर बाजारातून 34,574 कोटी रुपये काढून घेतले. अशाप्रकारे, २०२५ च्या पहिल्या दोन महिन्यांत एफपीआयची एकूण काढणी १.१२ लाख कोटी रुपयांवर पोहोचली आहे. जागतिक व्यापार आणि कॉर्पोरेट कमाईच्या चिंतेमुळे एफपीआय अजूनही विक्रेते आहेत. “भारतीय शेअर्सच्या उच्च मूल्यांकनामुळे आणि कॉर्पोरेट कमाई वाढीमुळे एफपीआय माघार घेत आहेत,” असे वॉटरफील्ड अॅडव्हायझर्सचे वरिष्ठ संचालक (सूचीबद्ध गुंतवणूक) विपुल भोवर म्हणाले.

डिपॉझिटरी डेटानुसार, फेब्रुवारीमध्ये परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी भारतीय शेअर्समधून ३४,५७४ कोटी रुपये काढले. जानेवारीच्या सुरुवातीला, एफपीआयने ७८,०२७ कोटी रुपयांचे शेअर्स विकले होते. अशाप्रकारे, २०२५ च्या पहिल्या दोन महिन्यांत, एफपीआयने १,१२,६०१ कोटी रुपये काढले आहेत. भोवर म्हणाले की, बाजारात अलिकडेच झालेल्या विक्रीचे मुख्य कारण म्हणजे अमेरिकेतील बाँड उत्पन्नात वाढ, अमेरिकन डॉलरची मजबूती आणि जागतिक आर्थिक अनिश्चितता. यामुळे, गुंतवणूकदारांचे लक्ष अमेरिकन मालमत्तेकडे वळत आहे.

गुंतवणूकदारांनी तयार रहावे, ‘या’ ३ कारणांमुळे पुढील आठवड्यात बाजारात दिसून येईल मोठी तेजी

ते म्हणाले की, चालू आर्थिक वर्षाच्या तिसऱ्या तिमाहीत कंपन्यांचे निकाल कमकुवत राहिले आहेत, जे अनिश्चिततेचे वातावरण दर्शवते. वस्तूंच्या घसरत्या किमती आणि ग्राहकांच्या खर्चात घट यामुळे समस्या आणखी वाढली आहे, असे ते म्हणाले.

जिओजित फायनान्शियल सर्व्हिसेसचे मुख्य गुंतवणूक धोरणकार व्हीके विजयकुमार म्हणाले की, भारतातील उच्च मूल्यांकनामुळे एफपीआय विक्री करत आहेत. ते त्यांचे पैसे चिनी शेअर्समध्ये गुंतवत आहेत, जिथे मूल्यांकन कमी आहे. “पण या प्रक्रियेत, ते आकर्षक मूल्यांकनांसह सर्वोत्तम कामगिरी करणाऱ्या क्षेत्रांमध्ये विक्री करत आहेत,” असे ते म्हणाले. एफपीआय विक्रीतील एक महत्त्वाचा विरोधाभास म्हणजे ते वित्तीय सेवांमध्ये मोठ्या प्रमाणात विक्री करत आहेत, जरी हे क्षेत्र चांगले कामगिरी करत असले आणि आकर्षक मूल्यांकन असले तरीही. याशिवाय ते कर्ज किंवा बाँड बाजारातून पैसे काढत आहेत.

पुनरावलोकनाधीन कालावधीत, त्यांनी सामान्य मर्यादेखाली बाँड बाजारातून ८,९३२ कोटी रुपये आणि ऐच्छिक धारणा मार्गाने २,६६६ कोटी रुपये काढले आहेत. २०२४ मध्ये भारतीय बाजारपेठेतील एफपीआय गुंतवणूक लक्षणीयरीत्या घसरून ४२७ कोटी रुपयांवर आली. २०२३ च्या सुरुवातीला, त्यांनी भारतीय बाजारपेठेत १.७१ लाख कोटी रुपये गुंतवले होते, तर २०२२ मध्ये जागतिक मध्यवर्ती बँकांनी आक्रमक व्याजदर वाढीच्या पार्श्वभूमीवर त्यांनी १.२१ लाख कोटी रुपये काढून घेतले होते.

LPG Price Hike: सर्वसामान्यांना धक्का! एलपीजी सिलेंडरचे वाढले भाव, आता किती रुपये मोजावे लागणार, खिशाला होणार रिकामा

Web Title: Fpis withdrew rs 34574 crore from the indian stock market in february why

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Mar 02, 2025 | 05:04 PM

Topics:  

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.