BCCI ने अचानक घेतला मोठा निर्णय, एका झटक्यात इंपॅक्ट प्लेयरचा नियम संपवला
ICC President Post : आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेची (ICC) वार्षिक परिषद या महिन्याच्या अखेरीस कोलंबो येथे होणार आहे, परंतु अध्यक्षपदाची निवडणूक अजेंड्यावर नाही. नवीन अध्यक्षांची निवड नोव्हेंबरमध्ये होणार आहे. क्रिकबझच्या वृत्तानुसार जय शहा यांची अध्यक्षपदी निवड होण्याची दाट शक्यता आहे. असे घडते की ते क्रिकेटच्या प्रशासकीय मंडळाचे सर्वात तरुण अध्यक्ष असतील. आता हे ठरवण्यासाठी त्याला जवळपास तीन महिन्यांचा कालावधी आहे.
जय शाह यांचा अद्यापि दुजोरा नाही
अध्यक्षपदासाठी इच्छुक आहेत की नाही याबाबत जय शहा यांनी कोणतेही स्पष्ट उत्तर दिलेले नाही. हे पद सध्या न्यूझीलंडचे ग्रेग बार्कले यांच्याकडे आहे, जे गेली चार वर्षे आयसीसीचे अध्यक्ष आहेत. भारतीय क्रिकेट नियामक मंडळाच्या (बीसीसीआय) सचिवांच्या पाठिंब्याने बार्कले यांना हे पद मिळाले आहे. बार्कले दुसऱ्या टर्मसाठी पात्र आहे आणि ते पुढे चालू ठेवण्यास देखील इच्छुक असू शकतात, परंतु शाह यांनी निवडणूक लढवल्यास बिनविरोध विजय मिळण्याची खात्री आहे.
तीन वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण
जय शहा यांची आयसीसीच्या अध्यक्षपदी निवड झाल्यास ते तीन वर्षांचा कार्यकाळ पूर्ण करतील. त्यानंतर बीसीसीआयच्या घटनेनुसार ते 2028 मध्ये बीसीसीआयचे अध्यक्ष होण्यास पात्र असतील. आयसीसीमध्ये शाह यांची संभाव्य भूमिका आणि त्याचे मुख्यालय दुबईहून मुंबईत हलवण्याची शक्यता याबाबत आंतरराष्ट्रीय माध्यमांमध्ये अटकळ आहे. अशी कोणतीही हालचाल त्याच्या अजेंड्यावर नसली तरी अमेरिका आणि वेस्ट इंडिजमध्ये नुकत्याच झालेल्या T20 विश्वचषकातील गोंधळ पाहून तो आयसीसीमध्ये बदल घडवून आणू शकतो, असा विश्वास आहे.
क्रिकेट प्रशासनाचा १५ वर्षांचा अनुभव
35 वर्षीय जय शाह सध्या क्रिकेटमधील सर्वात शक्तिशाली व्यक्तींपैकी एक आहे. 2009 मध्ये त्याने क्रिकेट प्रशासनात प्रवेश केला. तेव्हा गुजरात क्रिकेट असोसिएशनचा भाग होता. शाह 2015 मध्ये बीसीसीआयच्या वित्त आणि विपणन समित्यांचे सदस्य झाले. सप्टेंबर 2019 मध्ये त्यांनी गुजरात क्रिकेट असोसिएशनच्या संयुक्त सचिव पदाचा राजीनामा दिला. पुढच्याच महिन्यात त्यांची बीसीसीआयच्या सचिवपदी निवड झाली. ऑक्टोबर २०२२ मध्ये शाह यांची पुन्हा बीसीसीआयचे सचिव म्हणून निवड झाली. 2021 मध्ये त्यांची आशियाई क्रिकेट परिषदेच्या अध्यक्षपदी निवड झाली. या वर्षाच्या सुरुवातीला त्यांची या पदावर फेरनिवड झाली.