फोटो सौजन्य- pinterest
महाभारत कथांच्या महासागरात अनेक रहस्ये आणि आश्चर्यकारक कथा आहेत. अशीच एक कथा आहे जेव्हा अर्जुनने त्याचा कट्टर शत्रू दुर्योधनाचा जीव वाचवला आणि त्या बदल्यात त्याला वरदान मिळाले जे कुरुक्षेत्राच्या युद्धात पांडवांच्या विजयासाठी एक महत्त्वपूर्ण आधार बनले.
हे युद्ध केवळ दोन घराण्यातील संघर्ष नव्हते तर धर्म आणि अधर्म यांच्यातील एक मोठे युद्ध होते. कौरवांच्या प्रचंड अकरा अक्षौहिणी सैन्याच्या तुलनेत पांडवांची सात अक्षौहिणी सेना कमी होती, तरीही पांडवांची सतत विजयाकडे वाटचाल सुरू होती. हे पाहून दुर्योधन व्याकूळ झाला आणि रागाच्या भरात आजोबा भीष्म यांनी पांडवांची बाजू घेतल्याचा आरोप केला. या आरोपाने भीष्म अत्यंत व्यथित झाले आणि त्यांनी दुर्योधनाला दुसऱ्या दिवशी पाच दिव्य बाणांनी पाच पांडवांचा वध करण्याचे वचन दिले. त्यांनी या बाणांना विशेष मंत्रांनी आशीर्वाद दिला. पण या बिकट परिस्थितीमध्ये दुर्योधनाने स्वतः अर्जुनला वरदान दिल्याची एक घटना आहे. तो अद्भुत प्रसंग जाणून घेऊया.
तुम्हालाही बसल्यावर सतत पाय हलवण्याची सवय आहे का?
ही घटना महाभारत युद्धापूर्वी घडली होती. पांडव वनवासात एका सुंदर तलावाजवळ राहत होते. त्याचवेळी दुर्योधनानेही त्याच ठिकाणी आपला तळ ठोकला. एके दिवशी दुर्योधन सरोवरात आंघोळ करायला गेला तेव्हा काही गंधर्व स्वर्गातून आले. आंघोळीच्या अधिकारावरून दुर्योधन आणि गंधर्वांमध्ये वाद सुरू झाला, ज्याचे रुपांतर युद्धात झाले. दुर्योधनाला गंधर्वांनी पराभूत करून कैद केले. मग अर्जुन तिथे पोहोचतो आणि आपले वैर विसरून दुर्योधनाला गंधर्वांच्या बंधनातून मुक्त करतो. या उपकाराने भारावून गेलेला दुर्योधन अर्जुनला वरदान मागायला सांगतो. भविष्यातील गरजा लक्षात घेऊन अर्जुन म्हणतो की योग्य वेळ आल्यावर तो त्याच्याकडे वरदान मागणार आहे.
कधी आहे माघी गणेश जयंती? जाणून घ्या शुभ मुहूर्त, भाद्र वेळ, महत्त्व
काळाचे चाक फिरते आणि कुरुक्षेत्राचे घनघोर युद्ध सुरू होते. भीष्माच्या पाच दैवी बाणांचे वचन जेव्हा भगवान कृष्णाला कळते, तेव्हा तो अर्जुनला त्याने पूर्वी दुर्योधनाला दिलेल्या वरदानाची आठवण करून देतो. कृष्णाच्या सल्ल्यानुसार, अर्जुन त्याच रात्री दुर्योधनाच्या छावणीत जातो आणि त्याच्या वरदानाची विनंती करतो. ते त्या पाच दिव्य बाणांची मागणी करतात. अर्जुनचे बोलणे ऐकून दुर्योधन आश्चर्यचकित झाला परंतु त्याचे वचन आणि क्षत्रिय धर्माचे पालन करून तो अनिच्छेने ते बाण अर्जुनच्या हाती देतो.
दुसऱ्या दिवशी सकाळी दुर्योधन भीष्माला नवीन बाण मागवण्याची विनंती करतो पण भीष्म आपल्या शब्दावर ठाम राहून नकार देतात. एकदा दिलेला शब्द शाश्वत असतो असे ते म्हणतात. अशा प्रकारे, अर्जुनाने मागितलेले वरदान पांडवांचे प्राण वाचवते आणि कुरुक्षेत्राच्या युद्धात कौरवांच्या पराभवाचे एक महत्त्वाचे कारण बनते. ही घटना आपल्याला शिकवते की धर्म आणि वचन पाळणे किती महत्त्वाचे आहे आणि काहीवेळा शत्रूने केलेली उपकारही जीवनाला कलाटणी देणारी ठरू शकते.
( टीपः धर्म, ज्योतिष, वास्तू, फेंगशुई इत्यादी विषयांवरील लेख/ बातम्या केवळ वाचकांच्या माहितीसाठी आहेत. यासंबंधी कोणताही प्रयोग करण्यापूर्वी तज्ज्ञांचा सल्ला आवश्यक आहे. आमचे उद्दिष्ट फक्त वाचकांना माहिती देणे आहे. Navrashtra या तथ्यांची पुष्टी करु शकत नाही)