American MQ9 drone shot down for the second time in just 72 hours Situation as serious as war
वॉशिंग्टन डीसी : हुथी लष्करी प्रवक्ते याह्या सारिया यांनी सांगितले की, ड्रोन मारिब प्रांतावर मोहीम राबवत असताना स्थानिक पातळीवर तयार केलेल्या पृष्ठभागावरून हवेत मारा करणाऱ्या क्षेपणास्त्राने ते नष्ट केले. येमेनच्या हुथी बंडखोरांनी बुधवारी मध्य येमेनवर अमेरिकन एमक्यू-9 ड्रोन पाडल्याचा दावा केला. 72 तासांत हुथीने पाडलेले हे दुसरे एमक्यू-9 ड्रोन आहे. हुथी लष्करी प्रवक्ते याह्या सारिया यांनी सांगितले की, ड्रोन मारिब प्रांतावर मोहीम राबवत असताना स्थानिक पातळीवर तयार केलेल्या पृष्ठभागावरून हवेत मारा करणाऱ्या क्षेपणास्त्राने ते नष्ट केले. नोव्हेंबर 2023 पासून हुथीने पाडलेले हे 14 वे ड्रोन आहे.
अल-मसीरा टीव्हीने सांगितले की, ड्रोन पाडण्याचे फुटेज लवकरच प्रसारित केले जाईल. मात्र, या दाव्यावर अमेरिकन लष्कराने कोणतीही अधिकृत प्रतिक्रिया दिलेली नाही. हौथी गटाने यापूर्वीही अशा हल्ल्यांचा दावा केला आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : हिंदू संत चिन्मय दास यांनी बांगलादेशात पाठवली 11 वकिलांची फौज; जाणून घ्या काय आहे ‘हे’ धक्कादायक प्रकरण
हौथी गट नोव्हेंबर 2023 पासून इस्रायलवर रॉकेट आणि ड्रोन हल्ल्यांमध्ये सक्रिय आहे आणि गाझामधील इस्रायलबरोबरच्या संघर्षादरम्यान पॅलेस्टिनींसोबत एकजुटीने लाल समुद्रात “इस्रायल-संबंधित” जहाज वाहतूक विस्कळीत करत आहे. प्रत्युत्तरात, अमेरिकेच्या नेतृत्वाखालील नौदल युतीने हौथींवर अनेक हवाई हल्ले सुरू केले आहेत आणि हौथी लक्ष्यांवर हल्ले करणे सुरूच ठेवले आहे. येमेनवर हुथी गटाचे नियंत्रण आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : भारताच्या शेजारील भागात ‘या’ देशाच्या सीमेवर गोंधळ; परिस्थिती भारतासाठीही चिंताजनक
मंगळवारी यूएस सेंट्रल कमांडने सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर एक निवेदन जारी केले यामध्ये हुथी कमांड आणि कंट्रोल सुविधा, प्रगत पारंपारिक शस्त्रे (ACW) उत्पादन आणि स्टोरेज सुविधांवर हल्ले समाविष्ट आहेत. यूएस नौदल आणि हवाई दलाच्या विमानांनी एक हुथी किनारी रडार साइट आणि सात क्रूझ क्षेपणास्त्रे आणि लाल समुद्रावर एकतर्फी हल्ला UAV नष्ट केले.
इस्त्रायलचाही हुथीं बंडखोरांवर हल्ला
इस्त्रायल सेना सध्या विविध मोर्च्यांवर लढत आहे. इस्त्रायली सैन्य एकीकडे गाझामध्ये हमासविरोधी तर दुसरीकडे लेबनॉनमधील हिजबुल्लाह या दहशतवादी गटांवविरोधात इस्त्रायलचे युद्ध सुर आहे. तिऱ्या बाजूल इस्त्रायल सीरियामध्ये बंडखोरांविरोधात मोठी भूमिका बजावत आहे. दरम्यान त्यांनी येमेनमधील हुथी बंडखोरांवरही हल्ले केले आहेत. इस्त्रायलने येमेनमधील हूथी विद्रोह्यांच्या गडावर भीषण हवाई हल्ले केले असून, त्यामध्ये अनेक ठिकाणे नष्ट करण्यात आली आहेत.