British climber lost on Everest 100 years ago Everyone was shocked to find 'such' related to him
लंडन, एपी: ब्रिटिश गिर्यारोहक नॅशनल जिओग्राफिकच्या नेतृत्वाखालील मोहिमेवर गेले होते. पण त्यातील काही गिर्यारोहक गायब झाले आणि आजतागायत त्यांच्यासोबत काय झाले याची कोणालाही माहिती नव्हती, परंतु नुकतेच एका गिर्यारोहकाचे अवशेष सापडले आहेत आणि हे अवशेष शतकापूर्वी एव्हरेस्टवर चढणाऱ्या पहिल्या दोन व्यक्तींपैकी एकाचे असू शकतात. याबाबत जाणून घ्या सविस्तर. मोहिमेदरम्यान माउंट एव्हरेस्टच्या उत्तरेकडील चेहऱ्याच्या खाली मध्य रोंगबुक ग्लेशियरवर एक पाय सापडला. ब्रिटिश गिर्यारोहकाचे अवशेष सापडले आहेत. नॅशनल जिओग्राफिकच्या नेतृत्वाखालील मोहीम पथकानुसार, शतकापूर्वी एव्हरेस्टवर चढाई करणाऱ्या पहिल्या दोन व्यक्तींपैकी एकाचे अवशेष असू शकतात.
हिमनदीवर एक पाय आला
नॅशनल जिओग्राफिक चॅनलने शुक्रवारी सांगितले की एका मोहिमेला माउंट एव्हरेस्टच्या उत्तरेकडील चेहऱ्याच्या खाली असलेल्या मध्य रोंगबुक ग्लेशियरवर एक पाय सापडला. या पायावरील मोज्यांवर “एसी इर्विन” हे शब्द भरतकाम केलेले आहेत. हा पाय अँड्र्यू “सँडी” इर्विनचा असावा.
100 वर्षांपूर्वी एव्हरेस्टवर हरवला ब्रिटीश गिर्यारोहक; त्याच्याशी संबंधित ‘असे’ काय सापडले की सर्वांनाच बसला आश्चर्याचा धक्का ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
1924 मध्ये इर्विन बेपत्ता झाला
इर्विन, वय 22, 8 जून 1924 रोजी त्याच्या सहकारी गिर्यारोहक जॉर्ज मॅलरीसह एव्हरेस्टच्या शिखराजवळ गेला, परंतु ते गायब झाले. एव्हरेस्ट शिखर सर करणारी पहिली व्यक्ती बनू पाहणाऱ्या या जोडीला शिखरापासून सुमारे 800 फूट (245 मीटर) वर शेवटचे पाहिले गेले होते.
मॅलरीचा मृतदेह 1999 मध्ये सापडला होता. एडमंड हिलरी आणि तेनझिंग नोर्गे यांच्या आधी एव्हरेस्टच्या शिखरावर पोहोचल्याचा कोणताही पुरावा सापडला नाही.स्टॉकिंग्ज आणि बूट एव्हरेस्टच्या उत्तरेकडील चेहऱ्याच्या खाली असलेल्या सेंट्रल रोंगबुक ग्लेशियरवर, मॅलरीच्या अवशेषांपेक्षा कमी उंचीवर सापडले.
हे देखील वाचा : इराणचा ‘न्यूक्लीयर प्लॅन्ट’ नष्ट होणार? इस्रायल आखत आहे एक अत्यंत धोकादायक योजना
एक्सप्लोरर जिमी चिन काय म्हणाले?
“आमच्यासाठी आणि आमच्या संपूर्ण टीमसाठी ग्राउंडवर हा एक संस्मरणीय आणि भावनिक क्षण होता आणि आम्ही आशा करतो की शेवटी त्याच्या नातेवाईकांना आणि त्यावर चढणाऱ्या लोकांना मनःशांती मिळेल,” गिर्यारोहक संघाचे सदस्य आणि नॅशनल जिओग्राफिक एक्सप्लोरर जिमी चिन म्हणाले.
इर्विन कुटुंबाची आता डीएनए चाचणी केली जात आहे
चिनने हे अवशेष कोठे सापडले हे उघड केले नाही कारण त्याला ट्रॉफी शिकारींना परावृत्त करायचे होते. इर्विन कुटुंबाने त्याच्या ओळखीची पुष्टी करण्यासाठी डीएनए चाचणीच्या निकालांची अवशेषांशी तुलना केली आहे. त्याची भाची आणि चरित्रकार ज्युली समर्सने सांगितले की जेव्हा तिला या शोधाबद्दल कळले तेव्हा ती भावूक झाली होती.
हे देखील वाचा : लेहपासून अमेरिकेपर्यंत अनेक रंगानी रंगले आकाश; जाणून घ्या या अभूतपूर्व घटनेमागचे रहस्य
इर्विनची भाची काय म्हणाली?
इर्विनची भाची म्हणाली, “माझ्या वडिलांनी एव्हरेस्टवरील अंकल सँडीच्या रहस्याबद्दल आम्हाला सांगितले तेव्हापासून मी 7 वर्षांचा होतो तेव्हापासून मी ही कथा जगत आहे. जेव्हा जिमीने मला सांगितले की त्याने बूटच्या आतल्या सॉकवरील लेबलवर AC Irwin हे नाव पाहिले तेव्हा मी भावूक झालो. तो एक विलक्षण आणि हृदयस्पर्शी क्षण होता.”