सप्टेंबरमध्ये परकीय गुंतवणूकदारांचा मोठा ओघ बाहेर; ७,९४५ कोटींची विक्री, शेअर बाजारावर दबाव कायम (फोटो सौजन्य - सोशल मिडीया)
FPI Outflow Marathi News: गतिक अनिश्चितता आणि भू-राजकीय तणावामुळे सप्टेंबरमध्ये आतापर्यंत परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी (एफपीआय) भारतीय शेअर बाजारातून ७,९४५ कोटी रुपये काढले आहेत. ऑगस्टमध्ये ३४,९९० कोटी रुपये आणि जुलैमध्ये १७,७०० कोटी रुपये मोठ्या प्रमाणात काढून घेतल्यानंतर, २०२५ मध्ये आतापर्यंत परदेशी पोर्टफोलिओ गुंतवणूकदारांनी इक्विटीमधून एकूण १.३८ लाख कोटी रुपये काढले आहेत, असे डिपॉझिटरी डेटानुसार.
भविष्याकडे पाहता, बाजार तज्ञांचा असा विश्वास आहे की भारत आणि अमेरिकेतील मॅक्रो इकॉनॉमिक डेटा तसेच टॅरिफ वाटाघाटींमधील प्रगती पुढील आठवड्यात एफपीआयच्या प्रवाहावर परिणाम करेल. तथापि, सप्टेंबरमध्ये एफपीआय विक्रेते राहिले. १९ सप्टेंबरपर्यंत, त्यांनी इक्विटीजमधून एकूण ₹७,९४५ कोटी काढून घेतले होते. तथापि, त्यांची एकूण विक्री कमी झाली आहे.
खरं तर, गेल्या आठवड्यात, ते थोडक्यात निव्वळ खरेदीदार बनले, जेव्हा यूएस फेडरल रिझर्व्हने व्याजदरात ०.२५% कपात केली तेव्हा त्यांनी ९०० कोटी रुपयांची खरेदी केली.
“या आठवड्यात, फेडरल रिझर्व्हच्या व्याजदर कपातीनंतर, FPIs ने ₹9 अब्ज (अंदाजे $1.2 अब्ज) खरेदी केले. २०२५ मध्ये आणखी दोन दर कपात अपेक्षित आहेत, ज्यामुळे जागतिक बाजारपेठेत तरलता लक्षणीयरीत्या सुधारू शकते. तथापि, सप्टेंबरमध्ये FPIs निव्वळ विक्रेते राहिले,” असे एंजल वन लिमिटेडचे वरिष्ठ मूलभूत विश्लेषक वकार जावेद खान म्हणाले.
मॉर्निंगस्टार इन्व्हेस्टमेंट रिसर्च इंडियाचे मॅनेजर रिसर्च हेड हिमांशू श्रीवास्तव म्हणाले की, या आठवड्यात परदेशी गुंतवणूकदारांनी भारतीय शेअर बाजारात किंचित परतावा दिला आहे. त्यांनी सांगितले की, अमेरिकन सेंट्रल बँकेच्या आक्रमक भूमिकेमुळे, अमेरिका-भारत व्यापार वादात घट झाल्यामुळे आणि भारताच्या स्थिर मॅक्रो इकॉनॉमिक आउटलुकमुळे भावना सुधारल्या आहेत. तथापि, त्यांनी इशारा दिला की जागतिक अनिश्चितता आणि भू-राजकीय जोखीम प्रवाहावर परिणाम करत आहेत.
जिओजित फायनान्शियल सर्व्हिसेसचे मुख्य गुंतवणूक धोरणकार व्हीके विजयकुमार म्हणाले की, भारतातील एफपीआय विक्रीसोबतच हाँगकाँग, तैवान आणि दक्षिण कोरियासारख्या इतर आशियाई बाजारपेठांमध्ये खरेदीही झाली आहे. या वर्षी आतापर्यंत ही रणनीती फायदेशीर ठरली आहे. ते पुढे म्हणाले, “ही परिस्थिती भविष्यात बदलू शकते.”
दुसरीकडे, पुनरावलोकनाधीन कालावधीत एफपीआयने कर्ज किंवा बाँड बाजारात गुंतवणूक केली. एफपीआयने सामान्य मर्यादेखालील बाँडमध्ये अंदाजे ₹९०० कोटी आणि ऐच्छिक धारणा मार्गाने ₹१,१०० कोटी गुंतवले.