Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • वर्ल्ड
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • वेब स्टोरीज
    • व्हायरल
    • करिअर
    • धर्म
    • टेक
    • ऑटो
    • फोटो
    • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Krishna Janmashtami 2025 |
  • Independence Day 2025 |
  • Shravan 2025 |
  • Today's Gold Rate |
  • Ind vs Eng
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

या तिमाहीत निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलन १.३९ टक्क्यांनी घसरून ४.५९ लाख कोटी रुपयांवर!

Net Direct Tax Collection: या वर्षी १ एप्रिल ते १९ जून दरम्यान आगाऊ कर संकलन फक्त १.५६ लाख कोटी रुपये होते, जे केवळ ३.८७% ची वाढ आहे. तर गेल्या वर्षी याच कालावधीत त्यात २७% वार्षिक वाढ नोंदवण्यात आली होती.

  • By हर्षदा डोंगरे
Updated On: Jun 21, 2025 | 03:49 PM
या तिमाहीत निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलन १.३९ टक्क्यांनी घसरून ४.५९ लाख कोटी रुपयांवर! (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

या तिमाहीत निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलन १.३९ टक्क्यांनी घसरून ४.५९ लाख कोटी रुपयांवर! (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

Follow Us
Close
Follow Us:

Net Direct Tax Collection Marathi News: २०२५-२६ या आर्थिक वर्षात (१ एप्रिल ते १९ जून पर्यंत) आतापर्यंत निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलन ४.५९ लाख कोटी रुपये झाले आहे, जे मागील आर्थिक वर्षाच्या याच कालावधीपेक्षा १.३९% कमी आहे. ही माहिती रविवारी सरकारने जाहीर केलेल्या आकडेवारीवरून मिळाली आहे.

या घसरणीचे मुख्य कारण म्हणजे आगाऊ कर संकलनातील मंदी. या वर्षी १ एप्रिल ते १९ जून दरम्यान आगाऊ कर संकलन फक्त १.५६ लाख कोटी रुपये होते, जे केवळ ३.८७% ची वाढ आहे. तर गेल्या वर्षी याच कालावधीत त्यात २७% वार्षिक वाढ नोंदवण्यात आली होती.

आता वृद्ध, विधवा आणि अपंगांना दरमहा मिळणार १,१०० रुपये, काय आहे योजना? जाणून घ्या

कॉर्पोरेट नफा आणि व्यक्तींच्या उत्पन्नाचे सूचक असलेला अ‍ॅडव्हान्स टॅक्स १ एप्रिल ते १९ जून २०२५ दरम्यान केवळ ३.८७ टक्क्यांनी वाढून १.५६ लाख कोटी रुपयांवर पोहोचला . २०२४ मध्ये याच कालावधीत अ‍ॅडव्हान्स टॅक्स संकलनात वार्षिक २७ टक्के वाढ नोंदली गेली.

कॉर्पोरेट्सनी भरलेल्या आगाऊ करात ५.८६ टक्क्यांनी वाढ होऊन तो १.२२ लाख कोटी रुपयांवर पोहोचला , तर व्यक्ती, एचयूएफ आणि फर्म्ससह बिगर-कॉर्पोरेट कंपन्यांनी भरलेल्या आगाऊ करात २.६८ टक्क्यांनी घट होऊन तो ३३,९२८ कोटी रुपयांवर आला .

जून, सप्टेंबर, डिसेंबर आणि मार्च या चार हप्त्यांमध्ये आगाऊ कर भरला जातो. या आर्थिक वर्षात १९ जूनपर्यंत परतफेड जारी करण्याचे प्रमाण ५८ टक्क्यांनी वाढून ₹ ८६,३८५ कोटी झाले. या आर्थिक वर्षात आतापर्यंत एकूण प्रत्यक्ष कर संकलन ₹ ५.४५ लाख कोटी झाले आहे, जे मागील वर्षीच्या तुलनेत ४.८६ टक्के वाढ आहे.

एकूणच, १९ जून २०२५ पर्यंत निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलन सुमारे ४.५९ लाख कोटी रुपये होते, जे २०२४ च्या याच कालावधीत गोळा झालेल्या ४.६५ लाख कोटी रुपयांच्या तुलनेत १.३९ टक्क्यांनी कमी आहे . १ एप्रिल ते १९ जून २०२५ या कालावधीत, निव्वळ कॉर्पोरेट कर संकलनात सुमारे ₹ १.७३ लाख कोटींची घट झाली , जी वर्षानुवर्षे ५ टक्क्यांहून अधिक घट आहे.

तथापि, बिगर-कॉर्पोरेट कर संकलन, ज्यामध्ये प्रामुख्याने वैयक्तिक उत्पन्न कर समाविष्ट आहे, त्यात ०.७ टक्क्यांची किंचित वाढ नोंदवली गेली आणि ते २.७३ लाख कोटी रुपये झाले. या कालावधीत सिक्युरिटीज ट्रान्झॅक्शन टॅक्स (एसटीटी) १२ टक्क्यांनी वाढून १३,०१३ कोटी रुपयांवर पोहोचला.

चालू आर्थिक वर्षात (२०२५-२६) सरकारने प्रत्यक्ष कर संकलन ₹ २५.२० लाख कोटी करण्याचा अंदाज वर्तवला आहे, जो मागील वर्षीच्या तुलनेत १२.७ टक्क्यांनी जास्त आहे. सरकारने १९ जूनपर्यंत प्रत्यक्ष कर उद्दिष्टाच्या १८.२१ टक्के संकलन केले आहे . आर्थिक वर्ष २६ मध्ये एसटीटीमधून ₹ ७८,००० कोटी संकलन करण्याचे सरकारचे उद्दिष्ट आहे

एजेसी ज्वेलचा आयपीओ २३ जूनपासून होईल सुरू; जीएमपी, किंमत बँड आणि इश्यू आकार जाणून घ्या

Web Title: Net direct tax collection fell by 139 percent to rs 459 lakh crore in this quarter

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jun 21, 2025 | 03:49 PM

Topics:  

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.