Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • T20 World Cup 2026 |
  • Gold Rate |
  • Marathi News |
  • Women's Premier League 2026
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

टाटा ग्रुप संकटात, TATA Steel वर विदेशात 13,000 कोटी रुपयांचा खटला; काय आहे प्रकरण?

टाटा समूहाची कंपनी टाटा स्टील अडचणीत आहे. नेदरलँड्समधील तिच्या उपकंपन्यांवर १.६ अब्ज डॉलर्स म्हणजेच अंदाजे १३,००० कोटी रुपयांचा खटला दाखल करण्यात आला आहे. हा खटला एका एनजीओने दाखल केल्याचा दावा

  • By दिपाली नाफडे
Updated On: Dec 27, 2025 | 10:29 AM
टाटा स्टील कंपनीवर तब्बल १३ हजार कोटींची केस (फोटो सौजन्य - iStock)

टाटा स्टील कंपनीवर तब्बल १३ हजार कोटींची केस (फोटो सौजन्य - iStock)

Follow Us
Close
Follow Us:
  • टाटा कंपनीवर विदेशातील नेदरलँडमध्ये केस 
  • डच एनजीओने दाखल केल्याचा दावा 
  • टाटा स्टील प्लांटवर तब्बल १३ हजार कोटी रुपयांचा खटला दाखल 
नेदरलँड्समधील एका स्वयंसेवी संस्थेने टाटा स्टीलच्या दोन उपकंपन्यांवर १.६ अब्ज डॉलर्स (अंदाजे ₹१३,००० कोटी) चा दावा दाखल केला आहे. कंपनीने गुरुवारी शेअर बाजारांना माहिती दिली की एका डच स्वयंसेवी संस्थेने त्यांच्या डच युनिटविरुद्ध दावा दाखल केला आहे. या खटल्यात अंदाजे १.६ अब्ज डॉलर्स (अंदाजे ₹१३,००० कोटी) नुकसान भरपाईची मागणी करण्यात आली आहे. स्टिचिंग फ्रिस विंड (SFW) या संस्थेने नेदरलँड्समधील जिल्हा न्यायालयात हा खटला दाखल केला आहे.

टाटा स्टीलच्या IJmuiden प्लांटमधून निघणाऱ्या विषारी आणि हानिकारक पदार्थांमुळे जवळपास राहणाऱ्या रहिवाशांच्या आरोग्यावर विपरीत परिणाम होत असल्याचा आरोप या स्वयंसेवी संस्थेने केला आहे. प्रदूषणामुळे तेथील घरांच्या किमती इतर क्षेत्रांच्या तुलनेत कमी झाल्याचा दावाही या संस्थेने केला आहे. टाटा स्टीलने हे आरोप पूर्णपणे निराधार आणि काल्पनिक असल्याचे सांगत हे आरोप फेटाळून लावले आहेत. कंपनीने म्हटले आहे की एनजीओने त्यांच्या दाव्यांना समर्थन देण्यासाठी कोणतेही ठोस पुरावे सादर केलेले नाहीत. टाटा स्टील हा खटला कायदेशीररित्या लढण्यास पूर्णपणे तयार आहे.

Stock Market Updates: बाजारात अच्छे दिन आले…! सेन्सेक्स ४५० अंकांनी वाढला, ‘हे’ शेअर्स तेजीत

कंपनीचा युक्तिवाद

कंपनीने असेही म्हटले आहे की या खटल्याचे समर्थन करण्यासाठी त्यांच्याकडे मजबूत आधार आहेत आणि ते या दाव्यांना आव्हान देतील. कंपनीने उत्सर्जन कमी करण्यासाठी गुंतवणूक केली आहे आणि त्यांच्या ग्रीन स्टील योजनेचा भाग म्हणून सरकारी अधिकाऱ्यांसोबत जवळून काम करत आहे. या वर्षी, कंपनीने डच सरकारच्या सहकार्याने डीकार्बोनायझेशन आणि आरोग्यावर $7 अब्जचा प्रकल्प देखील सुरू केला.

कंपनीवर वाढता दबाव

हा खटला पर्यावरणीय समस्यांबाबत टाटा स्टीलच्या युरोपियन युनिट्सवरील वाढत्या दबावाचा एक भाग आहे. २०२४ मध्ये, डच नियामकांनी कंपनीवर त्यांची पकड घट्ट केली, अंदाजे २७ दशलक्ष युरो दंडाची धमकी दिली. त्यांनी असा इशाराही दिला की जर आयजेमुइडेन या बंदर शहरातील कोक प्लांटमधील विषारी वायू कमी केले नाहीत तर प्लांट बंद केला जाईल.

२०२२ च्या सुरुवातीला, डच अभियोक्त्यांनी कंपनी आणि तिच्या एका भागीदाराने जाणूनबुजून माती, हवा आणि पाणी धोकादायक पदार्थांनी दूषित केले आहे का याची चौकशी सुरू केली. टाटा स्टील म्हणते की ते कागदपत्रांची तपासणी करत आहे आणि त्यांचा बचाव मजबूत आहे. हा खटला वर्ग कारवाई नियमांनुसार पुढे जाईल, ज्यामध्ये दोन टप्प्यांत दोन ते तीन वर्षे लागतील अशी अपेक्षा आहे. सप्टेंबरच्या सुरुवातीला, कंपनीने नेदरलँड्समध्ये ६.५ अब्ज युरोपर्यंत उत्सर्जन कमी करण्याची योजना जाहीर केली, ज्यामध्ये डच सरकारने २ अब्ज युरोपर्यंत योगदान दिले.

टाटा स्टील अडकली जीएसटी वादात! कंपनीला १,००७ कोटी रुपयांची ची नोटीस; जाणून घ्या

Web Title: Dutch ngo sues tata steel asking 1 6 billion dollar for damages what is the problem details inside

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Dec 27, 2025 | 10:29 AM

Topics:  

  • Tata
  • Tata Group
  • tata steel

संबंधित बातम्या

स्वयंसेवी संस्थांच्या भागीदारीतून महाराष्ट्राचे होणार वेगाने परिवर्तन, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचा विश्वास
1

स्वयंसेवी संस्थांच्या भागीदारीतून महाराष्ट्राचे होणार वेगाने परिवर्तन, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांचा विश्वास

Creta ला टक्कर देणाऱ्या Tata Sierra वर तुटून पडले ग्राहक, 1 लाखापेक्षा अधिक बुकिंग; Production पण वाढले
2

Creta ला टक्कर देणाऱ्या Tata Sierra वर तुटून पडले ग्राहक, 1 लाखापेक्षा अधिक बुकिंग; Production पण वाढले

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.