Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • सोम, 28 सप्टेंबर 2026 ई-पेपर
  • गणेश चतुर्थी 2026
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • अन्य
    • क्राईम
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • अन्य
      • मनोरंजन
      • व्यापार
      • टेक
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • गणेश चतुर्थी 2026
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Ind vs WI |
  • asian games 2026 |
  • entertainment |
  • bigg boss 20 |
  • crime
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Adani Group Investments : खरेदीचा आकडा 1 लाख कोटी पार; पॉवर, पोर्ट, रिन्युएबल एनर्जी आणखी काय काय… अदानी थांबायचे नाहीत!

Adani Group Investments : Adani Group चे अध्यक्ष गौतम अदानी यांनी इन्फ्रास्ट्रक्चर आणि ऊर्जा क्षेत्रात आपला दबदबा अधिक मजबूत करत खरेदीचा नवा विक्रम नोंदवला आहे. पॉवर, पोर्ट्स, एअरपोर्ट्स, ट्रान्समिशन आणि रिन्युएबल एनर्जीसारख्या प्रमुख क्षेत्रांमधील अदानींच्या खरेदीचा एकूण आकडा १ लाख कोटी रुपयांच्या पार गेला आहे

  • By Ankita Karangutkar
Updated On: Sep 28, 2026 | 04:23 PM
अदानींचा खरेदीचा आकडा1 लाख करोड पार ( सौजन्य - सोशल मीडिया )

अदानींचा खरेदीचा आकडा1 लाख करोड पार ( सौजन्य - सोशल मीडिया )

Follow Us
Follow Us:
  • खरेदीचा आकडा 1 लाख कोटी पार
  • पॉवर, पोर्ट, रिन्युएबल एनर्जी आणखी काय काय…
  • अदानी थांबायचे नाहीत!
Adani Group Investments : भारतातीलच नाही तर संपूर्ण आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तींमधील अग्रणीय नाव म्हणजे गौतम अदाणी. नुकतंच अदाणींच्या नेतृत्वात अदाणी ग्रुपने इन्फ्रास्ट्रक्चर सेक्टरमध्ये 1 लाख कोटी एक्विजिशन केलं आहे. तब्बल लाख कोटींची खरेदी केली आहे. विश्लेषणांच्या अंदाजानुसार यात जवळ जवळ 20 एसेट्सची खरेदी केली आहे. यात पावर, पोर्ट, एयरपोर्ट, ट्रांसमिशन आणि रिन्यूएबल एनर्जी सेक्टरसह सीमेंट, डिफेंस आणि मीडिया क्षेत्राचाही समावेश आहे. या अधिग्रहणांचे एकूण मूल्य १,०३,००६ कोटी रुपये आहे. नेमकं काय आहे प्रयोजन? ( Adani Group Investments ) 

Rule Changes : सर्वसामान्यांच्या खिशाला पुन्हा कात्री? 1 ऑक्टोबरपासून बदलणार नियम! Bank, LPG, ट्रॅफिक चालानबाबत मोठा निर्णय

अदानींचा दृष्टिकोन म्हणजे इंधन खरेदी, वीज विक्री, लॉजिस्टिक्स, ट्रान्समिशन आणि प्रकल्प पूर्णत्व यांमधील त्यांच्या विद्यमान क्षमतांसह अडचणीत असलेल्या कंपन्यांना एकत्रित केलं तर औष्णिक ऊर्जा क्षेत्रात सर्वोत्तम परिणाम दिसून आले आहेत. या क्षेत्रात अधिग्रहित केलेले अनेक प्रकल्प कमी वापराच्या किंवा तोट्याच्या स्थितीतून सावरत चांगला EBITDA निर्माण करत आहेत.

७.४५ गिगावॅट्स औष्णिक क्षमता

प्रभुदास लिलाधर यांच्या मते, अदानी पॉवरच्या इनऑरगॅनिक पोर्टफोलिओमध्ये आता ७.४५ गिगावॅट्स औष्णिक क्षमतेचा समावेश आहे. यामध्ये उडुपी पॉवर, रायगड, रायपूर, महान, कोस्टल एनर्जेन, लँको अमरकंटक, डहाणू आणि विदर्भ इंडस्ट्रीज यांचा समावेश आहे. रायपूरचा EBITDA आर्थिक वर्ष २०२० मध्ये ₹२१० कोटी होता आणि आर्थिक वर्ष २०२६ मध्ये तो वाढून ₹२,३५० कोटी झाला. याच कालावधीत रायगडचा EBITDA -₹१०० कोटींवरून वाढून ₹१,११० कोटी झाला. महानचा EBITDA आर्थिक वर्ष २०२२ मधील ₹५५० कोटींवरून आर्थिक वर्ष २०२६ मध्ये ₹१,६०० कोटींपर्यंत जवळपास तिप्पट वाढला.

ग्रीड्स आणि बंदरे

बंदरे ताब्यात घेण्याबाबत अदानीचा दृष्टिकोनही असाच होता. समूहाने दिघी बंदर ७०५ कोटी रुपयांना, कृष्णपट्टणम बंदर १३,६७५ कोटी रुपयांना, कराईकल बंदर १,४८५ कोटी रुपयांना आणि गोपालपूर बंदर ३,०८० कोटी रुपयांना विकत घेतले. अदानी पोर्ट्सचे आता २०३० पर्यंत एक अब्ज टन माल हाताळण्याचे उद्दिष्ट आहे. कंपनीला अपेक्षा आहे की तोपर्यंत देशांतर्गत बंदरांमधील मालाची हाताळणी ८५० दशलक्ष टनांपर्यंत पोहोचेल, तर आंतरराष्ट्रीय बंदरांमधील मालाची हाताळणी सुरुवातीच्या कमी पातळीवरून तिप्पट करण्याचे लक्ष्य आहे.

अडचणीत असलेल्या कंपन्यांचाही वापर

समूहाने वीज ट्रान्समिशन आणि डिस्ट्रीब्यूशन क्षेत्रात आपले स्थान मजबूत करण्यासाठी अडचणीत असलेल्या कंपन्यांचाही वापर केला आहे. अदानी एनर्जी सोल्युशन्सने २०१६ मध्ये रिलायन्स इन्फ्रास्ट्रक्चरकडून पश्चिम विभाग प्रणाली बळकटीकरण योजनेची पारेषण मालमत्ता १,००० कोटी रुपयांना विकत घेतली. त्याचप्रमाणे, २०१७ मध्ये, त्यांनी रिलायन्स इन्फ्रास्ट्रक्चरचा मुंबई एकात्मिक वीज व्यवसाय १८,८०० कोटी रुपयांना विकत घेतला.

विमानतळ व्यवसाय

अदानीने २०२१ मध्ये जीव्हीके ग्रुपकडून मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळ विकत घेतले. यामुळे अदानी एअरपोर्ट होल्डिंग्ज अंतर्गत आठ विमानतळांचा पोर्टफोलिओ तयार झाला. हे व्यासपीठ आता भारतातील अंदाजे २३% प्रवासी वाहतूक आणि २९% हवाई मालवाहतूक हाताळते. नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळाने वार्षिक २० दशलक्ष प्रवाशांची प्रारंभिक क्षमता वाढवली, तर संपूर्ण विमानतळ नेटवर्कने आर्थिक वर्ष २०२६ मध्ये अंदाजे ९६ दशलक्ष प्रवाशांची हाताळणी केली.

नूतनीकरणक्षम मालमत्तांचा विस्तार

अदानी ग्रीन एनर्जीने देखील आपला विस्तार करण्यासाठी अधिग्रहणांचा फायदा घेतला. समूहाने एस्सेल ग्रीन एनर्जीचा सौर पोर्टफोलिओ ₹१,३०० कोटींना आणि ४०-मेगावॅटचा एस्सेल ग्रीन सोलर प्रकल्प ₹२१९ कोटींना विकत घेतला. तेव्हापासून, त्यांचे नूतनीकरणक्षम व्यासपीठ या मालमत्तांच्या पलीकडे विस्तारले आहे. व्यवस्थापनाला आर्थिक वर्ष २०२७ पर्यंत ५ गिगावॅट क्षमता जोडण्याचा आणि २०३० पर्यंत ५० गिगावॅटचे लक्ष्य गाठण्याचा विश्वास आहे.

महत्त्वपूर्ण गुंतवणूक चक्राला सुरुवात

अदानी एंटरप्रायझेस आता एका महत्त्वपूर्ण गुंतवणूक चक्राला सुरुवात करत आहे. जेफरीजच्या अंदाजानुसार, आर्थिक वर्ष २०२६ ते ३१ दरम्यान विमानतळे, डेटा सेंटर्स, नवीन ऊर्जा, रस्ते, संरक्षण, तांबे आणि इतर व्यवसायांमधील गुंतवणूक अंदाजे २ लाख कोटी रुपयांपर्यंत पोहोचेल. वार्षिक भांडवली खर्च २०२२ मधील अंदाजे ८,५००-९,००० कोटी रुपयांवरून अलिकडच्या वर्षांत ३०,०००-३५,००० कोटी रुपयांपर्यंत वाढला आहे.

Bank Strike Update : संप टळण्याऐवजी आणखी चिघळला? युनियनने दिली अनिश्चितकालीन संपाची चेतावणी, नवीन तारीख जाहीर

Web Title: Gautam adani acquisitions cross 1 lakh crore mark power port sector marathi

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Sep 28, 2026 | 04:23 PM

Topics:  

  • Adani Group
  • Gautam Adani
  • Investments

संबंधित बातम्या

Gautam Adani चा मोठा मास्टरस्ट्रोक! Adani Power मध्ये होणार 10 कंपन्यांचे विलीनीकरण; NCLT कडून अंतिम मंजुरी
1

Gautam Adani चा मोठा मास्टरस्ट्रोक! Adani Power मध्ये होणार 10 कंपन्यांचे विलीनीकरण; NCLT कडून अंतिम मंजुरी

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.