जून तिमाहीत भारताचा GDP मंदावण्याची शक्यता, मार्चच्या तुलनेत 6.5 टक्क्यांपर्यंत घसरण्याचा अंदाज (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
India GDP Growth Marathi News: आर्थिक वर्ष २०२६ च्या जून तिमाहीत जानेवारी ते मार्च या कालावधीत भारताचा आर्थिक विकास दर मंदावू शकतो. नियमित अंतराने जाहीर होणारे आकडे हे दर्शवतात. तथापि, एक तिमाहीपूर्वी, आर्थिक वर्ष २०२५ च्या मार्च तिमाहीत, तो चार तिमाहींमधील सर्वोच्च पातळीवर पोहोचला होता. औद्योगिक उत्पादनात घट आणि शहरी मागणीत मंदावल्यामुळे आर्थिक विकासाचा वेग मंदावू शकतो. परंतु अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी लादलेले दंडात्मक शुल्क लागू होण्यापूर्वीच्या तिमाहीत, ग्रामीण भागातील चांगल्या क्रियाकलापांमुळे, सरकारी खर्चात वाढ आणि अमेरिकेत वाढलेल्या निर्यातीमुळे विकास दर वाढण्याची अपेक्षा आहे.
जून तिमाहीत सकल देशांतर्गत उत्पादन (GDP) वाढीचा अर्थशास्त्रज्ञांचा अंदाज 6.3 ते 7 टक्क्यांपर्यंत आहे . आर्थिक वर्ष 25 च्या मार्च तिमाहीत GDP वाढ 7.4 टक्के होती तर आर्थिक वर्ष 25 च्या जून तिमाहीत भारताची आर्थिक वाढ 6.5 टक्के नोंदवली गेली. रिझर्व्ह बँकेने 6 ऑगस्ट रोजी झालेल्या द्वैमासिक चलनविषयक धोरण आढाव्यात आर्थिक वर्ष 26 च्या पहिल्या तिमाहीत 6.5 टक्के GDP वाढ होण्याचा अंदाज वर्तवला आहे.
राष्ट्रीय सांख्यिकी कार्यालय (NSO) २९ ऑगस्ट रोजी आर्थिक वर्ष २६ च्या पहिल्या तिमाहीसाठी तात्पुरता GDP डेटा जारी करेल. दरम्यान, कृषी क्षेत्राची कामगिरी चांगली राहण्याची अपेक्षा आहे, ज्यामुळे ग्रामीण भागातील वेतन आणि वापर वाढेल. गेल्या वर्षी झालेल्या सार्वत्रिक निवडणुकांमुळे कमी पायाभूत सुविधांमुळेही या तिमाहीत सरकारी भांडवली खर्च वाढण्यास मदत झाली.
जून तिमाहीत औद्योगिक उत्पादन निर्देशांक (१.८ टक्के), उत्पादन खरेदी व्यवस्थापक निर्देशांक (५८.२), वीज मागणी (२.७ टक्के) आणि उद्योगाला कर्ज वाढ दर (५.४३ टक्के) यासारख्या नियमित अंतराने जारी केलेल्या आकडेवारीत मंदी दिसून आली आहे. एसबीआय रिसर्चच्या अहवालानुसार, भारतीय उद्योगातील सुमारे ४,३०० सूचीबद्ध कंपन्यांच्या व्याज, कर आणि घसारापूर्वीच्या उत्पन्नाचा (EBITDA) वाढीचा दर आर्थिक वर्ष २०२६ च्या पहिल्या तिमाहीत सुमारे ६.७ टक्के नोंदवण्यात आला, जो मागील तिमाहीत म्हणजेच आर्थिक वर्ष २०२५ च्या चौथ्या तिमाहीत सुमारे १२ टक्के होता.
तथापि, जून तिमाहीत केंद्र आणि राज्य सरकारांच्या भांडवली खर्चात अनुक्रमे २६.५ टक्के आणि २३.८ टक्के वाढ झाली आहे. डीबीएस बँकेच्या वरिष्ठ अर्थतज्ज्ञ राधिका राव म्हणाल्या की, जून तिमाहीत आर्थिक विकास दर ६.५ टक्के असावा, परंतु तो मागील तिमाहीपेक्षा थोडा कमकुवत असू शकतो.
कोटक महिंद्रा बँकेच्या मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ उपासना भारद्वाज म्हणाल्या की, विविध क्षेत्रांच्या कामगिरी दर्शविणाऱ्या आकडेवारीच्या विश्लेषणातून असे दिसून आले आहे की जून तिमाहीत एकूण वाढ मंदावली आहे.