कोटक महिंद्रा बँकेचे शेअर्स ७ टक्क्यांनी घसरले, गुंतवणूकदारांनी काय करावे? जाणून घ्या तज्ज्ञांचे मत (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
Kotak Mahindra Bank Share Marathi News: २८ जुलै रोजी कोटक महिंद्रा बँकेचे शेअर्स ७ टक्क्यांनी घसरले. याचे कारण बँकेचे जून तिमाहीचे निकाल आहेत. जून तिमाहीत बँकेची कामगिरी खराब राहिली आहे. निव्वळ नफ्यात ७ टक्क्यांनी घट झाली आहे. बँकेचा नफा गेल्या वर्षीच्या जून तिमाहीत ३,५२० कोटी रुपयांऐवजी ३,२८२ कोटी रुपयांवर आला आहे. कंपनीला तिच्या सामान्य विम्याच्या विक्रीतून मिळालेल्या पैशाचे समायोजन केल्यानंतर हा नफा झाला आहे. जर हा नफा समाविष्ट केला तर असमायोजित निव्वळ नफा ६,२५० कोटी रुपये होतो.
कोटक महिंद्रा बँकेच्या नफ्यात घट होण्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे प्रोव्हिजनिंग आणि आकस्मिकता. हे वर्ष-दर-वर्ष आधारावर १०९ टक्क्यांनी वाढून १,२०८ कोटी रुपये झाले. जून तिमाहीत निव्वळ व्याज उत्पन्न (NII) ६ टक्क्यांनी वाढून ७,२५९ कोटी रुपये झाले, तर निव्वळ व्याज मार्जिन (NIM) ४.६५ टक्के राहिले.
अमेरिका-युरोपियन युनियन करारानंतर टाटा मोटर्सचे शेअर्स वाढले, कारण काय? जाणून घ्या
बँकेची क्रेडिट ग्रोथ वर्ष-दर-वर्ष आधारावर १४ टक्के होती. कमी उत्पन्न असलेल्या कॉर्पोरेट बुकने खूप मदत केली. कर्जाच्या व्याजदरात घट झाल्याने बँकेच्या मार्जिनवर परिणाम झाला. यामुळे, तिमाही-दर-तिमाही आधारावर ते ३२ बेसिस पॉइंट्सने घसरून ४.७ टक्के झाले.
कोटक महिंद्रा बँकेच्या व्यवस्थापनानेही आर्थिक वर्ष २६ च्या दुसऱ्या तिमाहीत नफ्यावर दबाव येण्याची भीती व्यक्त केली आहे. याचे कारण म्हणजे रेपो दरात ५० बेसिस पॉइंट्स कपातीचा पूर्ण परिणाम जाणवण्यासाठी थोडा वेळ लागेल. त्यानंतर नफ्यात सुधारणा होईल. कोटक महिंद्रा बँकेच्या मालमत्तेच्या गुणवत्तेतही घट झाली आहे. एमएफआय, रिटेल सीव्ही आणि केसीसी कर्जांवर दबाव असल्याने घसरण १.९ टक्क्यांपर्यंत वाढली.
परदेशी ब्रोकरेज फर्म नोमुराने कोटक महिंद्रा बँकेच्या शेअर्सवर ‘न्यूट्रल’ रेटिंग कायम ठेवले आहे. त्यांनी या स्टॉकसाठी २,१५० रुपये लक्ष्य किंमत दिली आहे. तथापि, त्यांनी आर्थिक वर्ष २६-२८ साठी प्रति शेअर कमाई (EPS) अंदाज ३-७ टक्क्यांनी कमी केला आहे. ब्रोकरेज फर्मचे म्हणणे आहे की मालमत्तेच्या गुणवत्तेबद्दलच्या चिंता आणि मार्जिनवरील दबावामुळे EPS कमी होऊ शकतो. बँकेचे शेअर्स आर्थिक वर्ष २६ च्या बुक व्हॅल्यूच्या १.९ पटीने व्यवहार करत असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे. यावरून असे दिसून येते की या स्टॉकमध्ये वाढ होण्याची शक्यता नाही.
मॉर्गन स्टॅनलीने कोटक महिंद्रा बँकेच्या शेअर्सवर ‘ओव्हरवेट’ रेटिंग कायम ठेवले आहे. त्यांनी या शेअरसाठी २,६०० रुपयांची लक्ष्य किंमत दिली आहे. त्यांनी त्यांच्या अहवालात म्हटले आहे की कोटक महिंद्रा बँकेची कामगिरी बँकिंग उद्योगापेक्षा चांगली राहिली आहे. परंतु, एनआयएममधील घसरण निराशाजनक आहे. दुसऱ्या तिमाहीत बँकेसाठी आव्हानात्मक आहे. यामुळे, मार्जिनवर दबाव कायम राहण्याची अपेक्षा आहे. त्यानंतर, कमाईत वाढ दिसून येईल.
२८ जुलै रोजी दुपारी १२ वाजता कोटक महिंद्रा बँकेचा शेअर ६.६९ टक्क्यांनी घसरून १,९८३ रुपयांवर व्यवहार करत होता. गेल्या एका वर्षात या शेअरने १०.५७ टक्के परतावा दिला आहे. या काळात निफ्टी बँकेने ९.६५ टक्के वाढ नोंदवली आहे. कोटक महिंद्रा बँक ही देशातील सर्वात मोठ्या खाजगी बँकांपैकी एक आहे.