आठवड्याच्या शेवटच्या दिवशी शेअर बाजार हिरव्या रंगात बंद, सेन्सेक्स-निफ्टीने वधारले (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
Share Market Closing Bell Marathi News: शुक्रवारी भारतीय शेअर बाजारात अस्थिर व्यापार सत्रानंतर, सेन्सेक्स आणि निफ्टी किरकोळ वाढीसह बंद झाले. बँकिंग शेअर्समधील खरेदी आणि अमेरिकन बाजारातील वाढीचा भारतीय बाजारावर परिणाम झाला. ३० शेअर्सचा बीएसई सेन्सेक्स १९३.४२ अंकांनी किंवा ०.२३ टक्क्यांनी वाढून ८३,४३२.८९ वर बंद झाला. दिवसाच्या व्यवहारादरम्यान, तो ८३,४७७.८६ चा उच्चांक आणि ८३,०१५.८३ चा नीचांक गाठला. त्याच वेळी, एनएसई निफ्टी ५५.७० अंकांनी किंवा ०.२२ टक्क्यांनी वाढून २५,४६१ वर बंद झाला.
सेन्सेक्स कंपन्यांमध्ये बजाज फायनान्स, इन्फोसिस, हिंदुस्तान युनिलिव्हर, आयसीआयसीआय बँक, एचसीएल टेक, अल्ट्राटेक सिमेंट, बजाज फिनसर्व्ह, स्टेट बँक ऑफ इंडिया, टाटा कन्सल्टन्सी सर्व्हिसेस, रिलायन्स इंडस्ट्रीज, अॅक्सिस बँक आणि लार्सन अँड टुब्रो या कंपन्यांचे शेअर्स चांगले राहिले. दुसरीकडे, ट्रेंट, टाटा स्टील, टेक महिंद्रा आणि मारुतीच्या शेअर्समध्ये घसरण दिसून आली.
आशियाई बाजारांमध्ये संमिश्र कल दिसून आला. जपानचा निक्केई २२५ आणि शांघायचा एसएसई कंपोझिट निर्देशांक हिरव्या रंगात बंद झाला, तर दक्षिण कोरियाचा कोस्पी आणि हाँगकाँगचा हँग सेंग लाल रंगात राहिला. युरोपीय बाजारांमध्येही नकारात्मक कल दिसून आला. गुरुवारी अमेरिकन बाजार वाढीसह बंद झाले.
जागतिक तेल बेंचमार्क ब्रेंट क्रूड १.०३ टक्क्यांनी घसरून प्रति बॅरल ६८.०३ अमेरिकन डॉलरवर आला. बाजार विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की अमेरिकेच्या टॅरिफ डेडलाइन आणि मिश्र जागतिक संकेतांमुळे गुंतवणूकदार सावध भूमिका घेत आहेत. परदेशी संस्थात्मक गुंतवणूकदारांकडून (एफआयआय) विक्री सुरूच आहे, ज्यांनी गुरुवारी १,४८१.१९ कोटी रुपयांचे शेअर्स विकले. त्याच वेळी, देशांतर्गत संस्थात्मक गुंतवणूकदारांनी (डीआयआय) १,३३३.०६ कोटी रुपयांचे शेअर्स खरेदी केले.
दरम्यान, बाजार नियामक सेबीने अमेरिकेतील जेन स्ट्रीट ग्रुपवर बंदी घातली आहे आणि डेरिव्हेटिव्ह्ज सेगमेंटमध्ये स्टॉक इंडेक्समध्ये फेरफार केल्याच्या आरोपाखाली ४,८४३ कोटी रुपयांची बेकायदेशीर कमाई जप्त करण्याचे आदेश दिले आहेत. सेबीचा हा आतापर्यंतचा सर्वात मोठा जप्ती आदेश असू शकतो.
गुरुवारी भारतीय शेअर बाजाराने थोड्याशा वाढीसह व्यवहार सुरू केला, परंतु दिवसाच्या शेवटी बाजार लाल चिन्हासह बंद झाला. व्यवहाराच्या शेवटच्या काही तासांत बँकिंग, धातू आणि रिअॅल्टी समभागांमध्ये विक्रीचा दबाव दिसून आला, ज्यामुळे सेन्सेक्स आणि निफ्टी-५० या दोन्हींमध्ये घसरण दिसून आली.
आदल्या दिवशी, सेन्सेक्स १७०.२२ अंकांनी म्हणजेच ०.२०% घसरणीसह ८३,२३९.४७ वर बंद झाला. दुसरीकडे, एनएसई निफ्टी-५० ४८.१० अंकांनी म्हणजेच ०.१९% घसरणीसह २५,४०५.३० वर बंद झाला.