Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • T20 World Cup 2026 |
  • Gold Rate |
  • Marathi News |
  • Women's Premier League 2026
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

स्निफर डॉग्सची सुंगण्याची क्षमता नक्की किती असते ? उत्तरकाशीतील दुर्घटनेत मलब्याखाली दबलेल्यांचा घेणार शोध

उत्तरकाशीतील धराली येथे मलब्याखाली दबलेल्यांचा शोध घेण्यासाठी स्निफर डॉग्सची मदत घेतली जाणार आहे. सध्या या परिसरात बचावकार्य युद्धपातळीवर सुरू करण्यात आलं असून डॅग स्कॉडही तैनात करण्यात आलं आहे.

  • By संदीप गावडे
Updated On: Aug 07, 2025 | 10:15 PM
श्वानाची किती खोलीपर्यंत असते सुंगण्याची क्षमता? उत्तरकाशीतील दुर्घटनेत मलब्याखाली दबलेल्यांचा घेणार शोध

श्वानाची किती खोलीपर्यंत असते सुंगण्याची क्षमता? उत्तरकाशीतील दुर्घटनेत मलब्याखाली दबलेल्यांचा घेणार शोध

Follow Us
Close
Follow Us:

उत्तराखंडमधील उत्तरकाशी येथे ढगफुटी आणि पुरामुळे मृतांचा आकडा ६ वर पोहोचला आहे. धाराली गावात बचावकार्य युद्धपातळीवर सुरू आहे. १९० लोकांना सुरक्षित बाहेर काढण्यात आलं आहे. गाव सर्व बाजूंनी पाणी आणि दलदलीने भरलं आहे. या मोहिमेसाठी लष्कर, आयटीबीपी, एसडीआरएफ आणि स्थानिक लोकांसह श्वानही तैनात करण्यात आले आहे. श्वान मलब्याखाली अडकलेल्या नागरिकांचा शोध घेणार आहेत. आहेत जेणेकरून ढिगाऱ्यातून मृतदेह काढून त्यांची ओळख पटवता येईल.

Uttarakhand Cloudburst: उत्तरकाशीतील दुर्घटनेनंतर महाराष्ट्र सरकार ॲक्शन मोडमध्ये; मुख्य सचिवांनी थेट…

बचाव मोहिमेदरम्यान, श्वान म्हणजेच स्निफर डॉग्सद्वारे बेपत्ता लोकांना शोधण्याचा प्रयत्न केला जाईल. या श्वानांची सुंगण्याची क्षमता प्रचंड आहे. मात्र हे श्वान ढिगाऱ्यात किती खोलवर वास घेऊ शकतात आणि मृतदेह शोधू शकतात आणि त्यांच्यात सुंगण्याची क्षमता किती असते जाणून घेऊया…

स्निफर डॉग्स इतके खास का आहेत?

स्निफर डॉग्सची खासियत म्हणजे त्यांची सुंगण्याची क्षमता. त्यांना प्रशिक्षण देऊन त्यांना आणखी शक्तिशाली बनवले जाते. स्निफर कुत्र्यांमध्ये सुमारे ५० कोटी वास घेणारे रिसेप्टर्स असतात, तर मानवांमध्ये सुमारे ५० लाख रिसेप्टर्स असतात.
त्यांना या क्षमतेचा वापर करून प्रशिक्षित केले जाते. त्यांना वेगवेगळे वास ओळखण्याचे प्रशिक्षण दिले जाते. कोकेनच्या वासाप्रमाणे, मानवांचा वास, टीएनटी. वास ओळखल्यानंतर, ते बसतात, पंजा मारतात किंवा भुंकतात जेणेकरून ते सूचित करतील.

स्निफर डॉग्सना संशयास्पद ठिकाणी नेले जाते. ते वास घेतात आणि जर त्यांना परिचित वास ओळखला तर ते एक विशेष प्रकारचा सिग्नल देतात. यानंतर, तज्ज्ञांची टीम कामाला लागते. स्निफर कुत्र्यांच्या टीममध्ये, जर्मन शेफर्ड, लॅब्राडोर, बेल्जियन मॅलिनॉइस आणि कॉकर स्पॅनियल जाती खूप सक्रिय, चपळ आणि बुद्धिमान मानल्या जातात.

स्निफर डॉग्स किती खोलवर वास घेऊ शकतात?

साधारणपणे, त्यांच्याकडे मऊ मातीत ५ ते ६ फूट खोलीपर्यंत मृतदेह वास घेण्याची क्षमता असते. ते वाळू किंवा सैल मातीत ३ ते ४ फूट आणि बर्फात १० फूट पर्यंत वास घेऊ शकतात. तथापि, पाण्याच्या बाबतीत त्यांची वास घेण्याची क्षमता जास्त नसते. अशा अनेक घटना घडल्या आहेत जेव्हा शोध कुत्र्यांनी ६ फूट खाली गाडलेले मृतदेह वास घेऊन ओळखले आहेत.

उंच उंच पर्वत, खळखळणारे धबधबे, हिरवीगार पठारं, पर्यटकांची पहिली पसंती; तरीही उत्तराखंडमधील ५ जिल्हे का आहेत धोकादायक?

मृतदेह शोधणाऱ्या कुत्र्यांना कॅडेव्हर डॉग म्हणतात. त्यांच्या वास घेण्याच्या क्षमतेमुळे, मृतदेह शोधणे सोपे होते. हवेत पसरलेल्या वासाचा थोडासा अंशही कुत्रे ओळखू शकतात. मग तो मातीत गाडलेला असो, बर्फाखाली असो किंवा पाण्याजवळ असो. सध्या, भारतीय हवाई दल (IAF) देखील मदत आणि बचाव कार्यात गुंतलेले आहे. बरेली आणि आग्रा हवाई तळांवरून Mi-१७ हेलिकॉप्टर, ALH Mk-III, An-३२ आणि C-२९५ विमाने ऑपरेशनसाठी सज्ज ठेवण्यात आली आहेत.

Web Title: How much sniffer dogs smell ability research will be conducted in uttarkashi rescue mission

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Aug 07, 2025 | 10:14 PM

Topics:  

  • Dog Squad
  • Uttarakashi
  • Uttarakhand

संबंधित बातम्या

Char Dham Yatra 2026 : चार धाम यात्रेला जायचंय? कधी उघडणार कपाट? रजिस्ट्रेशन, मार्ग… सर्व माहिती जाणून घेऊया
1

Char Dham Yatra 2026 : चार धाम यात्रेला जायचंय? कधी उघडणार कपाट? रजिस्ट्रेशन, मार्ग… सर्व माहिती जाणून घेऊया

लग्न करून घरी जाताना 150 फूट दरीत बस कोसळली अन्…; उत्तराखंड-नेपाळ सीमेवर भीषण Accident
2

लग्न करून घरी जाताना 150 फूट दरीत बस कोसळली अन्…; उत्तराखंड-नेपाळ सीमेवर भीषण Accident

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.