लोकसभा निवडणुकीच्या ( loksabha election 2024) रणधुमाळी आज (1 जून) शेवटच्या टप्प्यात मतदान सुरु आहे. शेवटच्या टप्प्यात देशातील 8 राज्यांमध्ये एकूण 57 जागांवर मतदान सुरु आहे. तसेच निवडणूक आयोगाकडून (EC) 4 जून रोजी निवडणूकीचा निकाल जाहीर करण्यात येणार आहे.
पुन्हा एनडीएची सत्ता येणार का? ही चर्चा सुरु असताना विरोधकांना नरेंद्र मोदींना चांगलेच घेरले आहे. काँग्रेसने ‘पोस्टमार्टम’अर्थात राजकीय प्रचाराचे विश्लेषण केले. यामध्ये पीएम मोदींच्या भाषणांच्या मुद्दा घेरण्याचा प्रयत्न केला. मल्लिकार्जुन खर्गे यांनी त्यांच्या पत्रकार परिषदेत दावा केला की, पंतप्रधान मोदींनी गेल्या १५ दिवसांच्या निवडणूक रॅलींमध्ये ४२१ वेळा ‘मंदिर’ आणि स्वतःचे नाव ‘मोदी’ हे ७५८ वेळा वापरले आहे.
काँग्रेस अध्यक्षांनी त्यांच्या पत्रकार परिषदेत दावा केला की, मोदींनी याच कालावधीत आपल्या भाषणात 224 वेळा ‘मुस्लिम’, ‘पाकिस्तान’ आणि ‘अल्पसंख्याकांचा’ उल्लेख केला, परंतु महागाई आणि बेरोजगारीबद्दल बोलले नाही. खरगे पुढे म्हणाले, ‘भाजपच्या प्रचाराचा विचार करता पंतप्रधानांबद्दल बोलायचे झाले तर, गेल्या 15 दिवसांत त्यांनी 232 वेळा काँग्रेसचा आणि 573 वेळा भारतीय आघाडी आणि विरोधी पक्षांचा उल्लेख केला. पण महागाई, बेरोजगारी यावर ते एकदाही बोलले नाहीत. यावरून त्यांनी महत्त्वाचे मुद्दे बाजूला ठेवून प्रचारात केवळ स्वत:बद्दलच चर्चा केल्याचे दिसून येते.
पंतप्रधानांनी हे दोन शब्द हजारो वेळा सांगितले
‘द क्विंट’ने दिलेल्या वृत्तानुसार, पीएम मोदींनी मार्चपासून 155 निवडणूक रॅलींमध्ये 2942 वेळा ‘काँग्रेस’ शब्दाचा वापर केला आहे. त्याचवेळी त्यांनी स्वतःचे नाव म्हणजेच ‘मोदी’ हा शब्द २८६२ वेळा वापरला.
मोदींच्या भाषणातील शब्द
काँग्रेस: 2942
मोदी: 2862
वाईट: 949
SC/ST/OBC: 780
विकासः 633
इंडिया ब्लॉक: 518
मोदींची हमी : 342
भ्रष्टाचार: 341
मुस्लिम: 286
महिला: 244
राम मंदिर : 244
विकसित भारत: 119
पाकिस्तान : 104
नेपोटिझम: 91
नोकऱ्या: 53
बाधक: 35
आत्मनिर्भर भारत: 23
अमृत काल : 4
आणखी एका विश्लेषणानुसार, ‘काँग्रेसचा परिवारवाद’, ‘पाकिस्तान’, ‘भ्रष्टाचार’, ‘वारसा कर’ आणि ‘मोदीची हमी’ हे पाच शब्द होते ज्याच्या आधारे मोदींनी काँग्रेस पक्षासह संपूर्ण भारतीय आघाडीला आपल्या घेरले. भाषणांचे टप्प्याटप्प्याने विश्लेषण केल्यास त्यांनी वेगवेगळ्या टप्प्यांवर कसे गीअर्स बदलले, नवीन मुद्दे मांडले आणि विरोधकांना आपल्या शब्दात अडकवण्याचा प्रयत्न केला. त्यांचा चक्रव्यूह मोडण्यात विरोधकांना कितपत यश आले ते 4 जूनला कळेल.
यासोबतच पीएम मोदींनी टप्प्याटप्प्याने आपल्या निवडणूक कौशल्याचा कसा वापर केला हे देखील सांगू. पंतप्रधान मोदींनी पहिल्या टप्प्यासाठी 38 सभा, दुसऱ्या टप्प्यासाठी 16, तिसऱ्या टप्प्यासाठी 36, चौथ्यासाठी 18, पाचव्यासाठी 18, सहाव्यासाठी 19 आणि सातव्या टप्प्यासाठी 10 सभा घेतल्याचे म्हटले आहे. (फोटो सौजन्य-नरेंद्र मोदी ट्विटर (X))