अमेरिकेत केशरला प्रथम पसंती, हापूसला टाकलं मागे
मुंबई : गुजरातमध्ये पिकणारा केशर आंबा हा भारतातील आघाडीचा आंबा निर्यातदार बनला आहे. त्याने अमेरिकेत दीर्घकाळापासून असलेल्या अल्फोन्साला मागे टाकले आहे. अमेरिका आता भारतीय आंब्यांची सर्वात मोठी बाजारपेठ बनली आहे. केशरचे जागतिक वर्चस्व केवळ अमेरिकेपुरते मर्यादित नाही. गेल्या आर्थिक वर्षात केशरने पहिल्यांदाच आपला मागे टाकून भारतातील सर्वाधिक निर्यात होणारा आंबा बनला, ज्याचे जागतिक निर्यात मूल्य ७११.२५ दशलक्ष होते, तर अल्फोन्सा ६८.६८ दशलक्ष होते. आंब्याच्या इतर प्रमुख बाजारपेठांमध्ये सौदी अरेबिया, यूके, कॅनडा, जर्मनी, कुवेत, ओमान आणि नेदरले यांचा समावेश आहे. केशरची लोकप्रियता ही केवळ ‘सामान्य’ गोष्ट नाही. त्याचा मजबूत आकार आणि दीर्घकाळ टिकणारा कालावधी यामुळे तो निर्यातीसाठी आदर्श बनतो. गुजराती स्थरांतरितांच्या भावनिक ओडीमुळेही त्याची मागणी वाढली आहे. अनेक निर्यातदार अमेरिकेतील अल्फोन्सो चाहत्यांना केशरप्रेमी बनवण्याचा प्रयत्न करत आहेत. अल्फोन्सो खूप नाजूक आहे, निर्यातीत अनेक समस्या आहेत, केशर अधिक टिकाऊ आहे.
कोविडनंतर अमेरिकन लोक आंब्याविषयी अधिक जागरूक झाले आहेत. खनिजांनी समृद्ध असलेल्या भारतीय आंब्याचे सेवन करण्याचे हेच मुख्य कारण आहे. पण खर्च हा एक मोठा अडथळा आहे. अमेरिकेत, आंब्याच्या किरकोळ किमतीच्या ६०-६५% रक्कम शिपिंगवर खर्च होते. गुजरात ते अमेरिकेच्या शेतातून प्रवास करण्यासाठी ५ दिवस लागता. ज्यामध्ये गरम पाण्याचे उपचार, रेफ्रिजरेटेड ट्रकमधून नवी मुंबईला वाहतूक आणि नंतर अमेरिकेसाठी अनिवार्य असलेली रेडिएशन प्रक्रिया केली जाते. एका पॅकची (३ आंब्यांची) रेडिएशन किंमत १५० रुपये आहे, जी अमेरिकेत ३५ ते ४० डॉलर्सना विकली जाते. अमेरिकेला आंबे पाठवणे फायदेशीर आहे पण गुंतागुंतीचं आहे. ट्रक सीलबंद आणि प्रमाणित करावे लागतात. तिथे जाणारे आंबे इतर कोणत्याही ठिकाणी पाठवता येत नाहीत. युएईला निर्यात करणे सोपे आणि जलद आहे. समुद्री मार्गाने आंबे एका आठवड्यात येतात.
कोविड महामारीकाळात यूएसडीए निरीक्षक भारतात येऊ शकले नसल्याने अमेरिकेला होणारी आंब्याची निर्यात लांबली होती. २०२२ मध्ये ते पुन्हा सुरू झाले आणि अल्फोन्सोला प्राधान्य देण्यात आले. त्यावेळी केशरची निर्मात फक्त ७२.९२ दशलक्ष होती, तर अल्फोन्साची निर्यात ६.०८ दशलक्ष डॉलर होती. पण पुढील तीन वर्षांत, केशर निर्यातीत २८५% वाढ झाली आणि आल्फोन्सोला मागे टाकले.
Todays Gold-Silver Price: सोन्या – चांदीचे भाव घसरले! काय आहेत तुमच्या शहरातील किंमती, जाणून घ्या
एप्रिल २०२४ से जानेवारी २०२५ दरम्यान भरताने अमेरिकेला २४.९७ ला डॉलर्सचे आंबे आणि आंब्याचे पापड निर्यात केले
दुसऱ्या क्रमांकाच्या संयुक्त अरब अमिरातीला २००८ दशलक्ष डॉलर किमतीचे आंबे पाठवण्यात आले.
४.६३ दशलक्ष ऑलर्स किमतीचे केसर अमेरिकेला पाठवण्यात आले.
इतर लोकप्रिय जातींमध्ये दसरी चौला, तोतापुरी आणि मल्लिका यांचा समावेश होता