Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Dussehra |
  • Navratri |
  • Ind vs Wi test |
  • Bihar Election 2025 |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Ujjwal Nikam News: मोठी बातमी! उज्ज्वल निकम यांना लॉटरी; राज्यसभेवर राष्ट्रपती कोट्यातून नियुक्ती

उज्ज्वल निकम यांनी 1993 च्या मुंबई बॉम्बस्फोट प्रकरणासह गुलशन कुमार हत्याकांड, प्रमोद महाजन हत्या प्रकरण, 2008 मधील मुंबईवरील अतिरेकी हल्ला, कोपर्डी बलात्कार प्रकरण यांसारख्या हायप्रोफाईल खटले लढवले.

  • By अनुराधा धावड़े
Updated On: Jul 13, 2025 | 04:01 PM
Ujjwal Nikam News: मोठी बातमी! उज्ज्वल निकम यांना लॉटरी; राज्यसभेवर राष्ट्रपती कोट्यातून नियुक्ती
Follow Us
Close
Follow Us:

Ujjwal Nikam appointed as Presidentially nominated MP: ज्येष्ठ सरकारी वकील उज्ज्वल निकम यांची राष्ट्रपती नामनिर्देशित कोट्यातून राज्यसभेवर खासदार म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे. 2024 मधील लोकसभा निवडणुकीपूर्वी त्यांनी भारतीय जनता पक्षात प्रवेश करून निवडणूक रिंगणात उतरण्याचा निर्णय घेतला होता. मात्र, या निवडणुकीत त्यांचा पराभव काँग्रेसच्या वर्षा गायकवाड यांच्या हातून झाला होता. आता त्यांना राष्ट्रपती कोट्यातून राज्यसभेवर संधी मिळाली आहे.

ज्येष्ठ सरकारी वकील ॲड. उज्वल निकम, माजी परराष्ट्र सचिव हर्षवर्धन श्रृंगला, इतिहासकार डॉ. मीनाक्षी जैन आणि केरळमधील समाजसेवक व शिक्षणतज्ज्ञ सी. सदानंदन मास्टर यांची राष्ट्रपतींकडून राज्यसभेसाठी नामनिर्देशित सदस्य म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे. हर्षवर्धन श्रृंगला हे परराष्ट्र सचिवपदाच्या माध्यमातून भारताच्या परराष्ट्र धोरणात मोलाचे योगदान दिलेले अधिकारी आहेत. डॉ. मीनाक्षी जैन या प्रख्यात इतिहासकार असून भारतीय इतिहासावर त्यांचे विविध अभ्यासग्रंथ प्रसिद्ध आहेत. तर, सी. सदानंदन मास्टर हे शिक्षण क्षेत्रातील कार्यासाठी ओळखले जाणारे केरळमधील ज्येष्ठ समाजसेवक आहेत.

स्टंटच्या नादात जीवाचा केला सौदा; गाडी वळवताच ३०० फूट खोल दरीत पडली अन् पाहून सर्वांचाच उडाला थरकाप

उज्वल निकम यांचे राजकीय पार्श्वभूमीशी नाते

लोकसभा निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर भारतीय जनता पक्षात प्रवेश केलेले ॲड. उज्वल निकम यांचे घराणे मूळतः काँग्रेस विचारसरणीचे आहे. त्यांचे वडील बॅरिस्टर देवराम निकम हे जळगाव जिल्ह्यातील चोपडा तालुक्यातून काँग्रेसचे आमदार होते. त्यांचे भाऊ दिलीप निकम व भावजय शैलजा निकम या दोघी काँग्रेसच्या जिल्हा परिषदेच्या सदस्या राहिल्या आहेत. निकम यांचे बालपण व शिक्षण जळगाव जिल्ह्यातील चोपडा तालुक्यातील माचले या त्यांच्या मूळगावी झाले. त्यांनी अनेक उच्चप्रोफाईल खटल्यांमध्ये सरकारी वकील म्हणून काम पाहिले असून त्यांच्या यशस्वी कारकीर्दीची देशभर चर्चा झाली आहे.

उज्ज्वल निकम यांची गणना देशातील सुप्रसिद्ध विशेष सरकारी वकिलांमध्ये केली जाते, ज्यांनी अनेक हाय-प्रोफाइल आणि दहशतवादाशी संबंधित प्रकरणांमध्ये प्रभावी भूमिका बजावली आहे. १९९१ च्या कल्याण बॉम्बस्फोट प्रकरणात त्यांनी मुख्य आरोपी रविंदर सिंगला दोषी ठरवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली तेव्हा त्यांची कारकीर्द प्रसिद्धीच्या झोतात आली. यानंतर, १९९३ च्या मुंबई साखळी बॉम्बस्फोट प्रकरणात राज्य सरकारने त्यांची विशेष सरकारी वकील म्हणून नियुक्ती केली, जी त्यांच्या कारकिर्दीतील एक महत्त्वाचा टप्पा ठरली.

IND vs ENG 3rd Test : केएल राहुलचे शतक, सामन्यात बरोबरी! वाचा ड्रामॅटिक सामन्याचा तिसऱ्या दिवसाचा अहवाल

निकम यांनी १४ वर्षांहून अधिक काळ टाडा न्यायालयात काम केले आणि दहशतवादाशी संबंधित प्रकरणांमध्ये खटले चालवले. २००८ चा २६/११ चा मुंबई हल्ला हा त्यांचा सर्वात प्रसिद्ध खटला होता, ज्यामध्ये त्यांनी पाकिस्तानी दहशतवादी अजमल कसाबविरुद्ध राज्य सरकारची जोरदार बाजू मांडली. नंतर, निकम यांनी खुलासा केला की, जनतेच्या रागाला योग्य दिशा देण्यासाठी त्यांनी कसाबने तुरुंगात मटण बिर्याणी मागितल्याची बातमी जाणूनबुजून माध्यमांसमोर पसरवली होती. हे विधान बराच काळ चर्चेत राहिले.

हर्ष श्रृंगला कोण आहे?

या यादीमध्ये, हर्ष श्रृंगला आणि उज्ज्वल निकम यांच्या नावांवर विशेष लक्ष केंद्रित केले जात आहे, ज्यांना त्यांच्या संबंधित क्षेत्रात त्यांच्या उत्कृष्ट योगदानाबद्दल ओळखले जाते. हर्ष श्रृंगला हे भारताचे माजी परराष्ट्र सचिव आहेत आणि त्यांनी अमेरिकेत भारताचे राजदूत म्हणूनही काम केले आहे. त्यांना मुत्सद्देगिरी आणि धोरणात्मक बाबींमध्ये तज्ज्ञ मानले जाते.

Todays Gold-Silver Price: सोन्याच्या दरात मोठी वाढ, चांदीच्या किंमतीही वधारल्या! जाणून घ्या सविस्तर

डॉ. मीनाक्षी जैन कोण आहेत?

डॉ. मीनाक्षी जैन या मध्ययुगीन आणि वसाहतवादी भारताच्या प्रसिद्ध इतिहासकार आहेत. त्या दिल्ली विद्यापीठाच्या गार्गी कॉलेजमध्ये इतिहासाच्या माजी सहयोगी प्राध्यापक, नेहरू मेमोरियल म्युझियम आणि लायब्ररीच्या माजी फेलो आणि भारतीय ऐतिहासिक संशोधन परिषदेच्या गव्हर्निंग कौन्सिलच्या माजी सदस्य आहेत. त्या सध्या भारतीय सामाजिक विज्ञान संशोधन परिषदेत वरिष्ठ फेलो आहेत.

त्यांच्या संशोधनाच्या क्षेत्रांमध्ये मध्ययुगीन आणि आधुनिक भारतातील सांस्कृतिक आणि धार्मिक विकासाचा समावेश आहे. त्यांची सखोल संशोधन केलेली पुस्तके राष्ट्रीय महत्त्वाच्या ऐतिहासिक मुद्द्यांवर आधारित आहेत. द फ्लाइट ऑफ द गॉड्स अँड द रिबर्थ ऑफ टेम्पल्स (२०१९), द वॉर फॉर राम: द केस फॉर द टेम्पल अॅट अयोध्या (२०१७), सती: इव्हँजेलिस्ट, बॅप्टिस्ट मिशनरीज अँड चेंजिंग कॉलोनियल डिसकोर्सेस (२०१६), राम अँड अयोध्या (२०१३), पॅरललल पाथ्स: एसेज ऑन हिंदू-मुस्लिम रिलेशन्स (१७०७-१८५७) (२०१०). २०२० मध्ये, डॉ. मीनाक्षी जैन यांना त्यांच्या योगदानाबद्दल भारत सरकारकडून पद्मश्री पुरस्कार मिळाला.

Web Title: Ujjwal nikam appointed as presidentially nominated mp

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jul 13, 2025 | 09:32 AM

Topics:  

  • rajya sabha
  • Ujjwal Nikam

संबंधित बातम्या

Mumbai Court : “उज्ज्वल निकम यांना माझ्या खटल्यातून काढून टाका…,” कसाबला फाशी देणाऱ्या सरकारी वकिलाची गुंडाला धास्ती
1

Mumbai Court : “उज्ज्वल निकम यांना माझ्या खटल्यातून काढून टाका…,” कसाबला फाशी देणाऱ्या सरकारी वकिलाची गुंडाला धास्ती

Lok Sabha MP Criminal Record: २५१ खासदारांचे सदस्यत्व धोक्यात? कोणत्या पक्षाचे खासदार जास्त अडचणीत
2

Lok Sabha MP Criminal Record: २५१ खासदारांचे सदस्यत्व धोक्यात? कोणत्या पक्षाचे खासदार जास्त अडचणीत

भाषणासाठी केवळ लोकसभा; ऑपरेशन सिंदूरच्या चर्चेसाठी पंतप्रधान मोदींनी टाळली राज्यसभा
3

भाषणासाठी केवळ लोकसभा; ऑपरेशन सिंदूरच्या चर्चेसाठी पंतप्रधान मोदींनी टाळली राज्यसभा

खासदार उज्ज्वल निकम यांचे राज्यसभेमध्ये पहिलेच भाषण; कसाबच्या फाशीचा उल्लेख करत अनेक गौप्यस्फोट
4

खासदार उज्ज्वल निकम यांचे राज्यसभेमध्ये पहिलेच भाषण; कसाबच्या फाशीचा उल्लेख करत अनेक गौप्यस्फोट

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.