Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • Marathi news |
  • Political news |
  • Ind Vs Sa |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Japan News : जपानमध्ये हरवले 18,000 लोक; डिमेंशिया संकटावर मात करण्यासाठी रोबोट ‘AIREC’ उतरला मैदानात

Dementia Crisis Japan : डिमेंशिया ही एक अशी स्थिती आहे ज्यामध्ये मानसिक कार्यात हळूहळू घट होते, विशेषतः स्मरणशक्ती कमी होते, जी सेंद्रिय मेंदूच्या आजारामुळे होते.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Dec 07, 2025 | 01:05 PM
Dementia is a big threat in Japan Robots and AI are now helping the elderly who forgot their way home

Dementia is a big threat in Japan Robots and AI are now helping the elderly who forgot their way home

Follow Us
Close
Follow Us:
  •  २०२४ मध्ये सुमारे १८,००० डिमेंशियाग्रस्त वृद्ध लोक जपानमध्ये घरी परतले नाहीत; गेल्या १२ वर्षांत अशा प्रकरणांची संख्या दुप्पट झाली आहे.
  •  जपानी सरकारने डिमेंशियाच्या वाढत्या समस्येवर मात करण्यासाठी GPS ट्रॅकिंग सिस्टम, AI (कृत्रिम बुद्धिमत्ता) आणि AIREC सारख्या मानवी रोबोट्सचा वापर सुरू केला आहे.
  •  २०३० पर्यंत डिमेंशियावरील आरोग्य आणि सामाजिक काळजी खर्च सध्याच्या ९ ट्रिलियन येनवरून १४ ट्रिलियन येन ($९० अब्ज) पर्यंत वाढण्याचा अंदाज आहे.

GPS Tracking Missing Elderly : जपान (Japan) जो जगातील सर्वात वृद्ध लोकसंख्या असलेला देश म्हणून ओळखला जातो, तिथे सध्या डिमेंशिया (Dementia) म्हणजेच स्मरणशक्ती कमी होण्याची समस्या एक मोठे राष्ट्रीय संकट बनून उभी आहे. डिमेंशिया ही अशी स्थिती आहे, ज्यात मानसिक कार्यांमध्ये हळूहळू घट होते आणि लोक त्यांच्या घरी जाण्याचा रस्ता देखील विसरू लागतात.

गेल्या वर्षी, २०२४ मध्ये, डिमेंशियाने ग्रस्त सुमारे १८,००० वृद्ध लोक त्यांच्या घरी परतले नाहीत. यापैकी ५०० जणांचे मृतदेह नंतर आढळले. जपानी अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की २०१२ पासून म्हणजेच गेल्या १२ वर्षांत अशा हरवलेल्या लोकांच्या प्रकरणांची संख्या दुप्पट झाली आहे. ही केवळ आरोग्य समस्या नाही, तर यामुळे जपान सरकारची चिंता वाढली आहे. जपानी आरोग्य मंत्रालयाचा अंदाज आहे की, डिमेंशियाशी संबंधित आरोग्य आणि सामाजिक काळजी खर्च २०३० पर्यंत १४ ट्रिलियन येन ($९० अब्ज) पर्यंत वाढेल. या मोठ्या आव्हानाचा सामना करण्यासाठी, जपानी सरकारने आता तंत्रज्ञानाचा आधार घेण्याचा निर्णय घेतला आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : MBS : रियाधमध्ये दारूच्या दुकानांसमोर रांगा; क्राउन प्रिन्स मोहम्मद बिन सलमान यांनी रुढीवादी सौदी अरेबियाची ‘ती’ भिंत पाडली

 हरवलेल्यांसाठी सुरक्षा जाळे: GPS आणि AI चा उपयोग

जपानमध्ये डिमेंशियामुळे भटकणाऱ्या लोकांचा मागोवा घेण्यासाठी जीपीएस-आधारित प्रणाली (GPS-based systems) लागू केली जात आहे. अनेक भागांमध्ये घालण्यायोग्य जीपीएस टॅग (Wearable GPS Tags) वितरित केले जात आहेत.

  • जर एखादी व्यक्ती त्यांच्या ठरलेल्या सुरक्षित क्षेत्राच्या बाहेर गेली, तर हे टॅग तात्काळ अधिकाऱ्यांना सतर्क करतात. यामुळे एक प्रकारचे ‘सामुदायिक सुरक्षा जाळे’ (Community Safety Net) तयार होते, जे हरवलेल्या व्यक्तीला काही तासांत शोधू शकते.
  • डिमेंशियाचे लवकर निदान (Early Detection) करण्यासाठीही नवीन तंत्रज्ञान विकसित होत आहे. फुजित्सुची (Fujitsu) एआय प्रणाली, आयगेट (i-Gate), डिमेंशियाची सुरुवातीची लक्षणे, जसे की चालताना ओढणे किंवा उभे राहण्यास त्रास होणे, ओळखू शकते. लवकर निदान झाल्यास डॉक्टरांना वेळेवर हस्तक्षेप करणे सोपे जाते.

भविष्यातील काळजी: रोबोटिक सहाय्यक AIREC

डिमेंशिया असलेल्या लोकांची काळजी घेण्यासाठी जपानमध्ये रोबोटिक असिस्टंट (Robotic Assistant) वर मोठे काम सुरू आहे. वासेडा विद्यापीठातील संशोधक AIREC नावाचा १५० किलोग्रॅमचा ह्युमनॉइड रोबोट (Humanoid Robot) विकसित करत आहेत. हा रोबोट भविष्यात काळजी घेणाऱ्या सहाय्यकाची भूमिका बजावेल. हा रोबोट मोजे घालण्यापासून, अंडी मारण्यापासून ते कपडे दुमडण्यापर्यंतची कामे करू शकतो. जपानमध्ये वृद्धांची काळजी घेण्यासाठी तरुण मनुष्यबळ कमी होत असताना, AIREC सारखे रोबोट मोठी मदत करू शकतील, अशी आशा शास्त्रज्ञांना आहे.

🇯🇵 JAPAN FACES DEMENTIA CRISIS AS TECH STEPS IN TO FILL CAREGIVING GAPS🚨 Japan has 7 million dementia patients, with 18,000 wandering cases yearly, nearly 500 found dead. With a shrinking workforce, the government is pushing AI, GPS tracking and caregiving robots to reduce… pic.twitter.com/lpIj1qXVB3 — Info Room (@InfoR00M) December 7, 2025

credit : social media and Twitter 

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Dating News : राजकारण आणि पॉप कल्चर पॉवर कपल अलर्ट; जस्टिन ट्रूडो आणि केटी पेरी अखेर प्रेमबंधनात; ‘ही’ पोस्ट VIRAL

तंत्रज्ञान फक्त मदतनीस: मानवी काळजीची जागा नाही

तज्ञांचे म्हणणे आहे की रोबोट आणि उपकरणे नवीन प्रकारची मदत देऊ शकतात, विशेषतः जपानसारख्या देशात जिथे तरुणांची संख्या कमी आहे. यामुळे काळजी घेणाऱ्या (Caregivers) लोकांवरील कामाचा ताण कमी होईल. तथापि, वासेडा विद्यापीठातील शास्त्रज्ञ मियाके स्पष्टपणे म्हणतात, “रोबोटने मानवी काळजी घेणाऱ्यांची जागा घेऊ नये, तर फक्त त्यांना मदत करावी.” तंत्रज्ञान काही कामे करू शकते, परंतु मानवी संबंध (Human Connection), भावनिक आधार आणि सहानुभूती यांसारख्या गोष्टींची जागा रोबोट घेऊ शकत नाहीत. डिमेंशियाच्या संकटावर मात करण्यासाठी तंत्रज्ञान आणि मानवी काळजी यांचा समन्वय आवश्यक आहे.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: जपानमध्ये डिमेंशियाग्रस्त किती वृद्ध लोक हरवले?

    Ans: २०२४ मध्ये सुमारे १८,००० वृद्ध हरवले होते.

  • Que: डिमेंशियाचा लवकर शोध घेण्यासाठी कोणती AI प्रणाली विकसित झाली?

    Ans: फुजित्सुची आयगेट (i-Gate) नावाची AI प्रणाली.

  • Que: जपानमध्ये कोणता ह्युमनॉइड रोबोट काळजीसाठी विकसित होत आहे?

    Ans: AIREC नावाचा रोबोट वासेडा विद्यापीठात विकसित होत आहे.

Web Title: Dementia is a big threat in japan robots and ai are now helping the elderly who forgot their way home

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Dec 07, 2025 | 01:05 PM

Topics:  

  • Japan
  • japan news
  • Japan Population Crisis

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.