ड्रॅगनमुळे भारताचा ताण वाढला UAE चे मिराज-2000 फायटर जेट चीनमध्ये उतरले
UAE आणि चिनी हवाई दल सध्या चीनमध्ये युद्धाभ्यास करत आहेत, त्यामुळे भारतातील तणाव वाढला आहे. भारताच्या लडाख सीमेवर UAE च्या सहा मिराज-2000 विमानांची उपस्थिती डोकेदुखी ठरणार आहे. एकीकडे भारत सतर्क झाला असताना, तैवानचीही झोप उडाली आहे. चीन आपल्या रडारच्या साह्याने मिराजचा मागोवा घेण्याची कसरत करत असल्याची बातमी आहे. चीन आणि UAE चे सैन्य चीनच्या शिनजियांग प्रांतात युद्धाभ्यास करत आहे. त्यामुळे भारत आणि तैवानमधील तणाव वाढला आहे. हे युद्ध सरावाचे ठिकाण लडाखच्या अगदी जवळ आहे.
10 जुलै 2024 रोजी UAE आणि चीनच्या वायुसेनेने शिनजियांग प्रांतात फाल्कन शील्डचा दुसरा सराव सुरू केला होता. ज्याची माहिती चीनच्या राष्ट्रीय संरक्षण मंत्रालयाने दिली होती. मात्र ते होस्ट करणाऱ्या एअरबेसची ओळख उघड करण्यात आलेली नाही. समोर आलेल्या माहितीनुसार, दोन्ही देश शिनजियांगमधील होटन विमानतळावर सराव करत आहेत.
भारताची चिंता का वाढली?
चीनच्या शिनजियांगमधील हॉटन विमानतळ लडाखच्या जवळ असल्याने भारताची चिंता वाढली आहे. आणि काही महिन्यांपूर्वी चीनने येथे J-20 स्टेल्थ लढाऊ विमानही तैनात केले होते. असे वृत्त आहे की चीन आपल्या रडारसह मिराज 2000 चा मागोवा घेण्याच्या सरावात गुंतला आहे.
चीनसाठी फायदेशीर करार
दोन्ही देशांदरम्यान सुरू असलेल्या या सरावासाठी चीनच्या बाजूने J-10C आणि J-16 लढाऊ विमाने प्रतिनिधित्व करत असल्याचे वृत्त आहे. चीन तैवानमध्येही अशीच विमाने चालवतो, असे वृत्त आहे. वृत्तानुसार, हा सराव अनेक अर्थांनी चीनसाठी खास आहे कारण UAE चीनच्या लष्करी विमानांचा खरेदीदार आहे. त्याचबरोबर या संयुक्त सरावाच्या मदतीने चीनला संभाव्य माहिती मिळवण्याची संधीही मिळते. या युक्तीच्या मदतीने चीन मिराज विमानाची ताकद आणि रडार तपासण्याचे कामही करते.