Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • वर्ल्ड
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • वेब स्टोरीज
    • व्हायरल
    • करिअर
    • धर्म
    • टेक
    • ऑटो
    • फोटो
    • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Ganesh Chaturthi 2025 |
  • Independence Day 2025 |
  • Shravan 2025 |
  • Today's Gold Rate |
  • Ind vs Eng
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

अवकाळी पावसामुळे पिकांचे नुकसान, खरीप हंगामावर धोका, शेतीची कामे ठप्प

मे महिन्यात झालेल्या पावसामुळे २९,४८३ हेक्टर पिकांचे, विशेषतः आंबा, डाळिंब, संत्री, गोड लिंबू आणि भाज्या यांसारख्या बागायती पिकांचे नुकसान झाले आहे. नाशिकचे सर्वाधिक नुकसान झाले आहे. मुसळधार पावसामुळे बागायतींव्यतिरिक्त

  • By हर्षदा डोंगरे
Updated On: May 26, 2025 | 10:22 PM
अवकाळी पावसामुळे पिकांचे नुकसान, खरीप हंगामावर धोका, शेतीची कामे ठप्प (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

अवकाळी पावसामुळे पिकांचे नुकसान, खरीप हंगामावर धोका, शेतीची कामे ठप्प (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)

Follow Us
Close
Follow Us:

महाराष्ट्राच्या विविध भागात गेल्या काही दिवसांपासून सुरू असलेल्या पावसाचा पिकांवर मोठ्या प्रमाणात परिणाम झाला आहे. राज्यात मान्सून वेळेपूर्वी सक्रिय झाल्यामुळे शेतकऱ्यांच्या चिंता आणखी वाढल्या आहेत. आंबा, डाळिंब, लिंबू यांसारख्या बागायती पिकांसोबतच बाजरी, मका या पिकांनाही याचा फटका बसला आहे. पावसाचा सर्वाधिक फटका कांदा उत्पादक शेतकऱ्यांना बसला आहे. याशिवाय सोयाबीन, उडीद आणि मूग या पिकांवरही परिणाम होण्याची शक्यता आहे. तथापि, सरकारने पिकांचा तात्काळ पंचनामा करून नुकसान भरपाई देण्याच्या सूचना दिल्या आहेत.

मे महिन्यात झालेल्या पावसामुळे २९,४८३ हेक्टर पिकांचे, विशेषतः आंबा, डाळिंब, संत्री, गोड लिंबू आणि भाज्या यांसारख्या बागायती पिकांचे नुकसान झाले आहे. नाशिकचे सर्वाधिक नुकसान झाले आहे. मुसळधार पावसामुळे बागायतींव्यतिरिक्त बाजरी, मका इत्यादी पिकांचेही नुकसान झाले आहे. या पावसामुळे शेतकऱ्यांना, विशेषतः मराठवाडा आणि विदर्भातील शेतकऱ्यांना त्रास झाला आहे, जे येत्या खरीप हंगामासाठी शेतांची तयारी करण्यात व्यस्त होते.

या फार्मा स्टॉक्सवर असेल गुंतवणूकदारांची नजर, कारण काय? जाणून घ्या

शेतकऱ्यांच्या मते, सोयाबीनसाठी नांगरणी आणि ओळी तयार करण्याच्या दृष्टीने शेताची तयारी अद्याप पूर्ण झालेली नाही. पावसामुळे काम थांबले आहे. शेतात पुरेसा ओलावा असतानाही पेरणीचे काम सुरू होते. मूग आणि उडीद यासारख्या पिकांसाठी पेरणीचा कालावधी कमी असतो, तर कापूस आणि सोयाबीनसारख्या पिकांसाठी हा कालावधी मोठा असतो. या पावसामुळे पेरणीच्या वेळी अडचणी निर्माण होऊ शकतात अशी चिंता शेतकऱ्यांना आहे.

कांद्याचे सर्वाधिक नुकसान 

कोकण, नाशिक, पुणे, कोल्हापूर, छत्रपती संभाजीनगर, लातूर, अमरावती आणि नागपूर या कांदा उत्पादक भागात ६ मे पासून अवकाळी पाऊस पडत आहे आणि आता मान्सूनच्या पावसाला सुरुवात झाली आहे. ज्यामध्ये कांद्याच्या पिकाचे सर्वाधिक नुकसान झाले आहे. महाराष्ट्र राज्य कांदा उत्पादक शेतकरी संघटनेचे संस्थापक अध्यक्ष भरत दिघोळे म्हणाले की, पावसामुळे हजारो एकरवरील कांद्याचे पीक नष्ट झाले आहे.

तथापि, पाऊस सुरूच असल्याने आणि परिस्थितीचा कोणताही आढावा घेण्यात आलेला नसल्याने प्रत्यक्षात झालेले नुकसान अद्याप निश्चित झालेले नाही. धुळे, नाशिक, अहिल्यानगर, छत्रपती संभाजीनगर, पुणे, सोलापूर, बीड, धाराशिव, अकोला, जालना, बुलढाणा, जळगाव या कांदा उत्पादक जिल्ह्यांमध्ये अवकाळी पाऊस झाला आहे. किमती आधीच कमी होत्या आणि अवकाळी पावसामुळे त्या आणखी घसरल्या आहेत.

शेतकरी रब्बी हंगामाची तयारी एक वर्ष आधीच सुरू करतात ज्यामध्ये ऑगस्ट-सप्टेंबर २०२४ मध्ये रोपवाटिकांमध्ये लागवड केली जाते आणि नोव्हेंबर ते जानेवारी दरम्यान पुनर्लागवड केली जाते. या वर्षी मार्चपूर्वी पीक काढणी करणाऱ्या शेतकऱ्यांना प्रति एकर चांगले उत्पादन मिळाले. दुसरीकडे, एप्रिल-मेमध्ये कापणी करणारे शेतकरी इतके भाग्यवान नव्हते कारण पिकाला तीव्र उष्णता आणि नंतर अवकाळी पावसाचा सामना करावा लागला.

सर्व शेतकऱ्यांकडे साठवणुकीची सुविधा नसते. ६ मे पासून झालेल्या पावसाचा सर्वाधिक फटका शेतात शेतात साठवणाऱ्या शेतकऱ्यांना बसला आहे. दिघोळे म्हणाले की, या शेतकऱ्यांची कापणी केलेली पिके ओली झाली आहेत तर अनेक भागात उभ्या पिकांचेही नुकसान झाले आहे.

सोमवारी राज्यात मुसळधार पाऊस पडला. पुणे, सातारा, सोलापूर, रायगड, मुंबई आणि एमएमआर प्रदेशात मुसळधार पाऊस पडला. राज्यात होणाऱ्या मुसळधार पावसाच्या पार्श्वभूमीवर, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी संपूर्ण प्रशासनाला नागरिकांना मदत करण्यासाठी सतर्क राहण्याचे निर्देश दिले आहेत. बाधित भागातील नुकसानीचा पंचनामा तात्काळ तयार करण्याचे आदेशही देण्यात आले आहेत.

पुण्यातील ग्रामीण भागाचा दौरा करताना, उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांनी पूरग्रस्त भागातील जिल्हाधिकाऱ्यांशी दूरध्वनीवरून चर्चा करून पाऊस, धरणांची स्थिती आणि मदत कार्याच्या प्रगतीचा आढावा घेतला. त्यांनी शेती, पिके, पशुधन आणि घरांचे झालेल्या नुकसानाचे तात्काळ पंचनामे करण्याचे आदेश दिले आहेत.

रेशन कार्डधारकांसाठी महत्वाची अपडेट! ३० जूनपूर्वी करा ‘हे’ काम, अन्यथा तुमचे रेशन होऊ शकते बंद

Web Title: Crop damage due to unseasonal rains threat to kharif season agricultural work halted

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: May 26, 2025 | 10:22 PM

Topics:  

  • Business News
  • farmer

संबंधित बातम्या

नफ्यात तुफान वाढ, शेअरहोल्डर्सना मोठी भेट! रू. 24 चा शेअर मिळणार रू50 चा लाभांश
1

नफ्यात तुफान वाढ, शेअरहोल्डर्सना मोठी भेट! रू. 24 चा शेअर मिळणार रू50 चा लाभांश

अनिल अंबानीच्या ‘या’ कंपनीमध्ये 5% तेजी, सरकारी कंपनी ज्यांना मिळाले प्रोजेक्ट
2

अनिल अंबानीच्या ‘या’ कंपनीमध्ये 5% तेजी, सरकारी कंपनी ज्यांना मिळाले प्रोजेक्ट

आघाडीचा फॅशन ब्रॅंड Libas चे मुंबईत नवे स्टोअर सुरु, वर्षाअखेरपर्यंत 50 पेक्षा जास्त शाखा उघडण्याचे लक्ष
3

आघाडीचा फॅशन ब्रॅंड Libas चे मुंबईत नवे स्टोअर सुरु, वर्षाअखेरपर्यंत 50 पेक्षा जास्त शाखा उघडण्याचे लक्ष

तरुणांसाठी खुशखबर! दोन वर्षात 3.5 कोटी नवीन नोकऱ्या, सरकारने सुरू केले PMVBRY पोर्टल, जाणून घ्या
4

तरुणांसाठी खुशखबर! दोन वर्षात 3.5 कोटी नवीन नोकऱ्या, सरकारने सुरू केले PMVBRY पोर्टल, जाणून घ्या

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.