भारतातील नोकरदारवर्ग अडकतोय कर्जाच्या विळख्यात, अहवालातून धक्कादायक वास्तव समोर!
भारतातील कामगार वर्ग पूर्वीपेक्षा अधिक कर्जाच्या खाईत बुडला आहे. गेल्या दोन वर्षांत देशातील कर्ज घेणाऱ्यांची संख्या आणखी वाढली आहे. एका सर्वेक्षणाच्या अहवालानुसार, बहुतेक नोकरदार लोकांवर 25 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत हा आकडाही वाढला आहे. मेट्रो शहरांमध्ये कर्जाशिवाय राहणाऱ्यांची संख्या खूपच कमी आहे. नोकरदार महिलांचे बहुतांश कर्ज हे गृहकर्जामुळे झाले आहे.
केवळ 13.4 टक्के लोक जगतायेत कर्जाशिवाय
बँक बाजारच्या सर्वेक्षणानुसार, केवळ 13.4 टक्के कामगार कर्जाशिवाय जगत आहेत. 2022 मध्ये हा आकडा 19 टक्के होता. गेल्या दोन वर्षांत अनेक नोकरदारांनी कोणत्या ना कोणत्या प्रकारची कर्जे घेतल्याचे सर्वेक्षणातून समोर आले आहे. नोकरदार लोकांनी जास्तीत जास्त २५ लाख रुपयांपर्यंत कर्ज घेतले आहे. असे कर्ज घेणाऱ्यांची संख्या देशात सध्याच्या घडीला ९१.२ टक्क्यांवर पोहोचली आहे.
गेल्या वर्षीपर्यंत हा आकडा 88 टक्के होता. या सर्वेक्षणात 22 ते 45 वर्षे वयोगटातील 1,529 लोकांना प्रश्न विचारण्यात आले. या सर्वेक्षणात 6 मेट्रो शहरे आणि 18 टियर 2 शहरांतील लोकांचा समावेश करण्यात आला. यापैकी 40 टक्के महिला होत्या. या सर्वांचा पगार किमान 30 हजार रुपये इतका होता.
(फोटो सौजन्य – istock)
आंतरराष्ट्रीय प्रवासावरही खर्च
समोर आलेल्या सर्वेक्षणानुसार, कर्ज आणि क्रेडिट कार्ड यांसारखी आर्थिक उत्पादने बहुतेक काम करणारे लोक वापरतात. त्यांना डिजिटल व्यवहारांचे चांगले ज्ञान आहे. ते ऑनलाइन शॉपिंगही करतात. सर्वेक्षणानुसार, सध्या कार्यरत असलेल्या 22 ते 27 वर्षे वयोगटातील तरुणांना तंत्रज्ञानाचे चांगले ज्ञान आहे. त्यांना नवीन आर्थिक साधनांबद्दल देखील जाणून घ्यायचे आहे. यानंतर 28 ते 34 वयोगटातील लोक येतात, ज्यांनी काही वर्षे काम केले आहे. घर आणि कार खरेदी करण्यासोबतच ते आंतरराष्ट्रीय प्रवासही करत आहेत. तिसरा गट 35 ते 45 वर्षांचा आहे, जो आर्थिकदृष्ट्या अधिक मजबूत आहे.
विविध बाबींसाठी वेगवेगळ्या प्रकारची कर्जे घेणे
सर्वेक्षणानुसार, भारतीय कर्मचाऱ्यांमध्ये घर खरेदीला प्रथम क्रमांकाचे प्राधान्य आहे. यानंतर त्याला त्याचे आरोग्य, नातेसंबंध, प्रसिद्धी आणि प्रगतीवर पैसे खर्च करायचे आहेत. नोकरी करणारे लोक प्रवास आणि निवृत्तीचा इतक्या लवकर विचार करत नाहीत. स्वत:चा रोजगार करण्याची इच्छा तरुणांमध्येही वाढली आहे. त्याला स्वतःचा स्टार्टअप सुरू करायचा आहे. या बाबतीत महिला पुढे आहेत. पूर्व भारतात काम करणाऱ्या लोकांना शैक्षणिक कर्ज, दक्षिण भारतात कार कर्ज आणि उत्तर आणि पश्चिम भारतात गृहकर्ज घ्यायचे असते.