मुंबई: राज्यात गेले अनेक दिवस संमिश्र असे वातावरण पाहायला मिळत आहे. काही ठिकाणी अवकाळी पाऊस कोसळत आहे. तर काही ठिकाणी कडक उन्हाळा जाणवत आहे. मात्र हवामान विभागाने राज्यातील काही जिल्ह्यात वादळी वाऱ्यासाह पाऊस होण्याचा अंदाज वर्तवला आहे. मराठवाडा, नांदेड, लातूर व धाराशीव जिल्ह्यांमध्ये पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे.
गेल्या काही दिवसांपासून राज्यात अवकाळी पाऊस कोसळत असल्याने बळीराजावर संकट आले आहे. फळबागांचे, पिकांचे मोठे नुकसान झाले आहे. शेतकरी राजा संकटात सापडला आहे. मात्र आता पुन्हा एकदा काही जिल्ह्यांत अवकाळी पावसाचे सावट आहे. उद्या आणि परवा मराठवाड्यात काही ठिकाणी हलक्या स्वरूपाच्या पावसाची शक्यता आहे.
बीड, धारशिव, छत्रपती संभाजीनगर, जालना, परभणी, हिंगोली, नांदेड आणि लातूर या जिल्ह्यांत उष्ण व दमट वातावरण राहण्याची शक्यता आहे. दरम्यान पुढील काही दिवस राज्यात अवकाळी पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे.
‘या’ वर्षी मान्सून कसा असणार?
भारतीय हवामान विभागाने (IMD) २०२५ च्या मान्सूनबाबतचा पहिला अंदाज जाहीर केला आहे. हवामान विभागाचा असा विश्वास आहे की, यावर्षी मान्सून मुसळधार पाऊस पडेल. देशात सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. आयएमडीच्या मते, नैऋत्य मान्सून १०५% (दीर्घ कालावधीची सरासरी – दीर्घकालीन सरासरी) वर राहू शकतो. त्याच वेळी, एल निनोची स्थिती तटस्थ राहण्याची अपेक्षा आहे. देशातील ६०% शेती अजूनही मान्सूनवर अवलंबून आहे, अशा परिस्थितीत हा अंदाज देशाच्या शेती, ग्रामीण अर्थव्यवस्थेसाठी आणि महागाईसाठी खूप महत्त्वाचा मानला जात आहे.
आयएमडीच्या मते, एल निनोची स्थिती तटस्थ होत आहे, जी मान्सूनला आधार देईल. त्यामुळे देशात सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. नैऋत्य मान्सून १०५% दीर्घकालीन सरासरीवर राहू शकतो. हा फक्त पहिला अंदाज आहे. आयएमडीचा पुढील अंदाज मे मध्ये प्रसिद्ध होईल. यामध्ये तुम्हाला मान्सूनच्या स्थितीबद्दल अधिक तपशीलवार माहिती मिळेल.
आयएमडीच्या मते, प्रशांत महासागरातील तापमान आता सामान्य म्हणजेच तटस्थ क्षेत्राकडे जात आहे. याचा थेट परिणाम भारतातील मान्सूनवर होतो.
स्कायमेटने देशभरात दीर्घकालीन सरासरीच्या (LPA) १०२% पर्यंत पाऊस पडण्याचा अंदाज वर्तवला होता. त्यांनी ते “सामान्य मान्सून” या श्रेणीत ठेवले. स्कायमेटने सांगितले होते की मान्सून वेळेवर सुरू होईल, म्हणजेच जूनच्या पहिल्या आठवड्यात केरळमधून प्रवेश करेल. स्कायमेटने म्हटले आहे की एल निनो हळूहळू कमकुवत होत आहे, ज्यामुळे मान्सूनवरील दबाव कमी होईल. जर जूनपर्यंत एल निनो पूर्णपणे तटस्थ झाला तर मान्सून देशभरात चांगला प्रसार दर्शवू शकतो.