
जेडीयू-भाजपमध्ये बिहारात मोठा संघर्ष
नवी दिल्ली : बिहार विधान परिषद निवडणुकीच्या निकालानंतर एनडीएचे दोन प्रमुख घटक पक्ष जेडीयू तणाव आहे. सारण शिक्षक मतदारसंघातून अपक्ष म्हणून विजयी झालेले राहुल राज आणि तिरहुत पदवीधर मतदारसंघातून अपक्ष आमदार म्हणून विजयी झालेले बंशीधर ब्रजवासी यांच्या भाजपमधील प्रवेशावर जेडीयूने प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे.
जेडीयूचे प्रदेशाध्यक्ष उमेश कुशवाहा यांनी राहुल राज यांच्या भाजपमधील पुनरागमनावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत विचारले की, ६ वर्षे पक्षातून हकालपट्टी झालेल्या व्यक्तीला इतक्या लवकर कोणत्या परिस्थितीत पुन्हा पक्षात घेण्यात आले? भाजप आणि त्यांच्या सर्वोच्च नेतृत्वाने याचा विचार केला पाहिजे. दरम्यान, माजी मंत्री आणि जेडीयूचे ज्येष्ठ आमदार श्याम राजक म्हणाले की, कोणत्याही पक्षाला अपक्ष सदस्यांना पाठिंबा देण्याचा अधिकार आहे. भाजपने त्यांना पाठिंबा दिला असेल, तर ते नियमांच्या चौकटीत आहे, पण निवडणूक जिंकल्यानंतर एखादा अपक्ष राजकीय पक्षात सामील होऊ शकत नाही. जर दोघेही भाजपमध्ये सामील झाले असतील, तर ते पूर्णपणे अनैतिक आणि चुकीचे आहे.
राजदचे प्रवक्ते शक्ती यादव यांनी या संपूर्ण प्रकरणावर टीका केली. ते म्हणाले की, जनता दल (यू)ची अवस्था बघा, जो स्वतःच्या अटींवर काम करायचा. ते भाजपला आव्हान द्यायचे, आरजेडीच्या आधाराचा वापर करायचे आणि लोकांना घाबरवायचे. आज जेडीयू याचना करत आहे. उमेश कुशवाहा म्हणत आहेत की, युतीचे पालन केले पाहिजे. वरिष्ठ नेतृत्वाने याचा विचार केला पाहिजे.
जेडीयू आता भाजपच्या मर्जीवर
आता भाजप जेडीयूच्या मर्जीवर अवलंबून नाही, पण जनता दल (यू) भाजपच्या मर्जीवर अवलंबून आहे. जेडीयूचे अस्तित्वच उरले नाही, हे भाजपच्या लक्षात आले आहे. जेडीयूचे अस्तित्व भाजपच्या मर्जीवर अवलंबून आहे. आता उमेश कुशवाह भाजपकडे जाऊन भीक मागोत किंवा भीक मागोत, त्याने काही फरक पडणार नाही.
प्र.1. बिहारमध्ये कोणत्या दोन पक्षांमध्ये तणाव निर्माण झाला आहे?
उत्तर: जनता दल युनायटेड (जेडीयू) आणि भारतीय जनता पक्ष (भाजप) यांच्यात तणाव निर्माण झाला आहे.
प्र.2. हा वाद कशामुळे निर्माण झाला?
उत्तर: विधान परिषद निवडणुकीत विजयी झालेल्या अपक्ष उमेदवारांच्या भाजप प्रवेशामुळे हा वाद निर्माण झाला आहे.
प्र.3. सारण शिक्षक मतदारसंघातून कोण विजयी झाले?
उत्तर: राहुल राज हे अपक्ष उमेदवार म्हणून विजयी झाले.