Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • Marathi news |
  • Political news |
  • IND vs NZ |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Road Accidents : भारतात प्राणांची किंमत शूुन्य? आतंकपेक्षाही जास्त भयावह आहेत रस्ते अपघाताचे अंक

भारतामध्ये रस्त्यांची दुरावस्था, वाहतूक व्यवस्था विस्कळीत आणि वाहन चालकांचा निष्काळजीपणा यामुळे अपघाताचे प्रमाण वाढले आहे. भारतातील रस्ते अपघाताचे आकडे भयावह आहेत.

  • By प्रीति माने
Updated On: Dec 24, 2025 | 01:15 AM
poor condition of roads and negligence of drivers lead to a high rate of road accidents in India

poor condition of roads and negligence of drivers lead to a high rate of road accidents in India

Follow Us
Close
Follow Us:

Road Accidents : दरवर्षी देशात रस्ते अपघातात १,८०,००० लोक मृत्युमुखी पडतात. रेल्वे अपघातांबद्दल बोलायचे झाले तर, हा आकडा दरवर्षी अंदाजे २५,००० आहे, ज्यामध्ये बहुतेक अपघात रेल्वे रुळ ओलांडल्यामुळे होतात. २००० मध्ये रस्ते अपघातांची संख्या प्रति लाख ८ होती, तर २०२२ मध्ये ती वाढून प्रति लाख १२ झाली आहे. महाराष्ट्र, तामिळनाडू आणि उत्तर प्रदेश सारख्या विकसित राज्यांमध्ये रस्ते अपघातांचे प्रमाण जास्त आहे. नैसर्गिक आपत्तींची संख्या कमी होत आहे, अकाली मृत्यूंमध्ये फक्त २% वाटा आहे, तर गैर-नैसर्गिक आपत्तींची संख्या वाढत आहे.

या आकडेवारीत रस्ते अपघातांचे प्रमाण ५०% पेक्षा जास्त आहे. अपघातांच्या इतर कारणांमध्ये बुडून ९.४%, आग ६.२%, खड्ड्यात पडून ४.९% आणि विजेचा धक्का ३% यांचा समावेश आहे. एकूण परिस्थिती अत्यंत चिंताजनक आहे. असे म्हटले जाते की वाहतूक नियमांचे पालन केले जात नाही आणि ते अधिक कडक केले पाहिजेत. कधीकधी असे म्हटले जाते की वाहतूक चलन आणि दंडांची संख्या वाढवली पाहिजे. कधीकधी असे म्हटले जाते की मद्यपान करून गाडी चालवण्यावर बंदी घालावी.

हे देखील वाचा : महाराष्ट्रात गावागावांत फुलले कमळ; स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या विजयाचे श्रेय फडणवीसांचेच

भारतातील अपघातांची सर्वात मोठी कारणे म्हणजे वेग, चालकांचा निष्काळजीपणा आणि रस्त्यांची खराब परिस्थिती. अनेकांचा असा युक्तिवाद आहे की वेग कमी केल्याने आपल्या जीडीपीला नुकसान होईल. भारतात, अपघात ताशी 60-100 किलोमीटर वेगाने होतात कारण एकूण रस्ते वाहतूक आणि मोटार वाहनांची पायाभूत सुविधा यासाठी अनुकूल नाही. इतर देशांमध्ये, पादचारी प्रथम चौक ओलांडतात आणि वाहनचालक त्यांच्या जाण्याची वाट पाहतात, तर भारतात परिस्थिती पूर्णपणे उलट आहे. भारतात, रस्त्यावरील कोणतेही वाहन आपला वेग ताशी 40 किलोमीटरपेक्षा कमी ठेवू इच्छित नाही. त्याचप्रमाणे, भारतातील वाहतूक पोलिस हे सध्याच्या रस्ते व्यवस्थेतील सर्वात दुःखद पैलू आहेत, ज्यांना वाहतूक व्यवस्थापित करण्यात कमी रस आहे आणि वाहनचालकांना दंड करण्यात किंवा त्यांच्याकडून पैसे वसूल करण्यात अधिक रस आहे.

वाहतूक पोलिसांची भूमिका महत्त्वाची 

आपल्या देशात, रस्त्यावरील वाहतूक कोंडी अनेकदा घडते कारण वाहतूक पोलिस बाजूला असतात किंवा पैसे कमविण्यासाठी, कागदपत्रे आणि नियमांच्या नावाखाली ट्रक आणि टेम्पो थांबवून त्यांना त्रास देतात. जोपर्यंत भारतातील वाहतूक दंडाची संकल्पना वाहतूक पोलिसांच्या विवेकबुद्धीवर सोडली जात नाही तोपर्यंत ते भ्रष्टाचाराचे अड्डेच राहील, अपघात नियंत्रण तर दूरच. परदेशात, विशेषतः पाश्चात्य देशांमध्ये, कोणताही ट्रक किंवा डंपर, मोठा असो वा लहान, कधीही उघडा राहणार नाही आणि त्याची चाकेही दिसणार नाहीत.

हे देखील वाचा : EVM मशीनवरील राष्ट्रवादीच्या उमेदवारीचे नाव झाकले, निवडणुकीतील गैरकारभार चव्हाट्यावर

परंतु भारतात, सर्व मोठ्या ट्रकच्या बाजू उघड्या असतात, ज्यामुळे अगदी थोडीशी निष्काळजीपणा देखील लहान मोटारचालकाला बाजूने गाडी चालवण्यास भाग पाडते. अपघातांचे मुख्य कारण केवळ निष्काळजीपणाच नाही तर घाई देखील आहे. आज, ऑनलाइन वस्तू ऑर्डर करण्याचा आणि विकण्याचा व्यवसाय इतका व्यापक आणि स्पर्धात्मक झाला आहे की किरकोळ कंपन्या त्यांच्या रायडर्सकडून पाच ते दहा मिनिटांत डिलिव्हरीची मागणी करतात. यामुळे असंख्य अपघात होतात.

दरवर्षी 2 लाख लोकांचा मृत्यू 

आपल्या देशात दररोज होणाऱ्या अपघातांमध्ये दहशतवादी आणि नक्षलवादी घटनांपेक्षा जास्त लोकांचा बळी जातो. या अपघातांमध्ये दरवर्षी अंदाजे २००,००० लोकांचा बळी जातो. आज, रस्ते, रेल्वे, जलमार्ग आणि हवाई वाहतूक या चारही मार्गांवर अपघात होण्याची शक्यता असते. पूर, भूस्खलन, वीज कोसळणे, चक्रीवादळ, चक्रीवादळ आणि भूकंप यासारख्या नैसर्गिक आपत्तींमुळे देशातील ९८% अकाली मृत्यू होतात, परंतु त्या नैसर्गिक नसलेल्या किंवा मानवनिर्मित आपत्तींमुळे होतात.

लेख : मनोहर मनोज 

Web Title: Poor condition of roads and negligence of drivers lead to a high rate of road accidents in india

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Dec 24, 2025 | 01:15 AM

Topics:  

  • Accident Death
  • Nitin Gadkari
  • Road Accidents

संबंधित बातम्या

नितीन गडकरींची मोठी घोषणा! रस्ते अपघातात मदत करण्याऱ्या व्यक्तीला मिळणार 25,000 रुपयांचे बक्षीस
1

नितीन गडकरींची मोठी घोषणा! रस्ते अपघातात मदत करण्याऱ्या व्यक्तीला मिळणार 25,000 रुपयांचे बक्षीस

चाकण–तळेगाव महामार्गावर टेम्पो–रिक्षाची जोरदार धडक; मृत्यूंचा धक्कादायक आकडा समोर
2

चाकण–तळेगाव महामार्गावर टेम्पो–रिक्षाची जोरदार धडक; मृत्यूंचा धक्कादायक आकडा समोर

Highway Road: महामार्ग बांधणीचा वाढणार वेग, रोज 60km बांधले जाणार रस्ते; नितीन गडकरींनी सरकारी योजनेचे पत्ते उघडले
3

Highway Road: महामार्ग बांधणीचा वाढणार वेग, रोज 60km बांधले जाणार रस्ते; नितीन गडकरींनी सरकारी योजनेचे पत्ते उघडले

देशभरात AI आधारित टोल कलेक्शन सिस्टम येणार? नितीन गडकरी यांनी सांगितला ‘फुलप्रूफ’ प्लॅन
4

देशभरात AI आधारित टोल कलेक्शन सिस्टम येणार? नितीन गडकरी यांनी सांगितला ‘फुलप्रूफ’ प्लॅन

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.