He is alive Hamas chief Yahya Sinwar killed in an Israeli strike is alive Israel made a big revelation
7 ऑक्टोबरला इस्रायल-हमास युद्धाला एक वर्ष पूर्ण झाले आहे. ही घटना गेल्या वर्षी 2023 मध्ये सुरू झाली, जेव्हा अतिरेकी गट हमासच्या लोकांनी दक्षिण इस्रायलमध्ये प्रवेश केला आणि 1000 हून अधिक लोकांना ठार केले. असे मानले जाते की या भयंकर कृत्यामागे दुष्ट मन हे हमासचे नेते याह्या सिनवार होते, जो हल्ल्यादरम्यान मारला गेल्याचा दावा करण्यात आला होता.
मात्र दरम्यान हा दावा चुकीचा असल्याचे सिद्ध करत इस्रायली मीडिया आउटलेट द जेरुसलेम पोस्टने सोमवारी सांगितले की, याह्या सिनवार हा या हल्ल्याचा मास्टरमाइंड असल्याचे म्हटले जात आहे. त्यांनी कतारशी गुपचूप चर्चा केली आहे. मात्र कतारच्या एका वरिष्ठ राजनैतिकाने हा दावा खोटा असल्याचे म्हटले आहे. हमासचा आणखी एक नेता खलील अल-हय्या याने कतारशी संपर्क साधल्याचे त्यांनी सांगितले.
हे देखील वाचा : युद्धाच्या उंबरठ्यावर असताना इंडियन नेव्हीची जहाजे काय करत आहेत ओमानच्या आखातात? जाणून घ्या काय प्रकरण
याह्या सिनवार मारला गेला
हमासचे नेते याह्या सिनवार यांच्याशी संबंधित बातम्या अशा वेळी आल्या आहेत जेव्हा इस्रायलने गाझा शहरातून निष्कासित पॅलेस्टिनींसाठी असलेल्या आश्रयस्थानावर रॉकेट हल्ला केला होता आणि सिनवारच्या संभाव्य हत्येचा तपास सुरू होता. यावर कतारी अधिकाऱ्यांनी यापूर्वी देखील माहिती दिली होती की 21 सप्टेंबरला इस्रायली हल्ल्यात तो मारला गेला होता, कारण तो बर्याच काळापासून कोणत्याही अधिकाऱ्याच्या संपर्कात नव्हता.
हे देखील वाचा : मिसाईलमधून वाचलात तर ‘विषाने’ मराल! इस्रायलने लेबनॉनवर केला असा कहर; फोटो होत आहे व्हायरल
त्याच्या मृत्यूनंतर इस्माईल हानिया हा हमासचा प्रमुख बनला
21 सप्टेंबर रोजी झालेल्या हल्ल्याबाबत, इस्रायली सैन्याने प्रतिक्रिया दिली की त्यांनी हमास कमांड सेंटरला लक्ष्य केले होते, परंतु पॅलेस्टिनी आरोग्य अधिकाऱ्यांनी सांगितले की हे तसे नव्हते. त्यांनी ज्या ठिकाणी हल्ला केला त्या 22 लोकांमध्ये महिला आणि लहान मुलांचाही समावेश आहे. इस्त्राईल ज्या व्यक्तीच्या हत्येबद्दल खूप तपास करत आहे किंवा त्याच्याबद्दल नवीन खुलासे केले जात आहेत, तो याह्या सिनवार आहे, जो या वर्षी ऑगस्टमध्ये इस्माईल हनियाच्या हत्येनंतर हमासचा प्रमुख बनला होता. सिनवार यांचा जन्म 1962 साली झाला. सुरुवातीच्या काळात सिनवार यांनी हमासच्या सुरक्षा शाखेचे नेतृत्व केले.