Tensions between Iran and Israel will lead to a major war The next 24 hours are very important
तेहरान : इराण आणि इस्रायलमधील तणावामुळे मध्यपूर्वेत मोठे युद्ध होऊ शकते. मात्र, इराणच्या राष्ट्राध्यक्षांनी आपण इस्रायलशी थेट युद्ध करण्याच्या मनस्थितीत नसल्याचे स्पष्ट केले आहे. पण राष्ट्राध्यक्ष पेझेश्कियान यांनीही इराणचा राग कमी करू शकेल अशी अट इस्रायलला सांगितली आहे. इराण आणि इस्रायलमधील वाढता तणाव कसा संपणार याचे उत्तर खुद्द इराणचे अध्यक्ष मसूद पेझेश्कियान यांनी दिले आहे. इस्रायलने गाझामध्ये युद्धविराम केल्यास इराणचा रोष कमी होऊ शकतो, असे संकेत राष्ट्राध्यक्ष पेझेश्कियान यांनी दिले आहेत. इराण पुन्हा एकदा इस्रायलला प्रत्युत्तर देण्याच्या तयारीत आहे. अमेरिकेच्या निवडणुकीपूर्वी इराण इस्रायलवर हल्ला करू शकतो, असा दावा काही मीडिया रिपोर्ट्समध्ये करण्यात आला आहे. त्यामुळे पुढील 24 तास अत्यंत महत्त्वाचे असणार आहेत.
‘ऑपरेशन ट्रू प्रॉमिस ३’ ची तयारी
वास्तविक, 26 ऑक्टोबर रोजी इस्रायलने इराणच्या अनेक लष्करी तळांना लक्ष्य केले होते, हा हल्ला इराणने 1 ऑक्टोबर रोजी केलेल्या हल्ल्याला प्रत्युत्तर म्हणून केला होता. अमेरिका आणि इस्रायल इराणला पुन्हा हल्ले न करण्याचा इशारा देत असताना इराण ‘ऑपरेशन ट्रू प्रॉमिस थ्री’च्या तयारीत व्यस्त आहे.
इराण आणि इस्रायलमधील तणावामुळे होणार मोठे युद्ध? पुढील 24 तास अत्यंत महत्त्वाचे ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
इराणने 1 ऑक्टोबरच्या हल्ल्याचे वर्णन हमास प्रमुख इस्माईल हनिया, हिजबुल्लाह प्रमुख हसन नसराल्लाह आणि IRGC कमांडर निलफोरुशन यांच्या हत्येचा बदला म्हणून केले होते. त्यामुळे 26 ऑक्टोबर रोजी इस्रायलचा हल्ला हे आपल्या प्रादेशिक सार्वभौमत्वाचे उल्लंघन असल्याचे इराणचे मत आहे.
हे देखील वाचा : काही तासांत अमेरिकेत घेतला जाणार सर्वात मोठा निर्णय; भारतासह उर्वरित जगावर काय परिणाम होणार?
इराणने सांगितले तणाव कसा कमी होईल?
मात्र, इराणला इस्रायलशी युद्ध नको आहे, तर लेबनॉन आणि गाझामध्ये युद्धविराम हवा आहे, असे राष्ट्राध्यक्ष पेझेश्कियान यांनी आपल्या वक्तव्याद्वारे सूचित केले आहे. इराणच्या राज्य वृत्तसंस्थेनुसार, पेझेश्कियान म्हणाले, ‘जर इस्रायलने आपल्या वर्तनाचा पुनर्विचार केला, युद्धविराम स्वीकारला आणि या भागातील निष्पाप बळींची हत्या थांबवली, तर त्याचा परिणाम इराणच्या प्रतिक्रियेच्या तीव्रतेवर आणि प्रकारावर होईल इराणच्या प्रादेशिक सार्वभौमत्व आणि सुरक्षेवर कोणताही हल्ला न करता प्रत्युत्तर देऊ नका.
हे देखील वाचा : गळ्यात विळा आणि पायाच्या बोटात कुलूप; स्त्रीला ‘व्हॅम्पायर’ समजून पुरले, 400 वर्षांनंतर सापडले अवशेष
योग्य उत्तर मिळेल – सर्वोच्च नेते
दुसरीकडे, इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खामेनी यांनी इस्रायलला चोख प्रत्युत्तर देण्याची शपथ घेतली आहे. खमेनेई म्हणाले की, आमचे शत्रू अमेरिका आणि ज्यू प्रशासन या दोघांनीही हे जाणून घेतले पाहिजे की त्यांनी इराण आणि प्रतिकार आघाडीच्या विरोधात जे काही केले आहे त्याचे त्यांना नक्कीच चोख प्रत्युत्तर मिळेल. शनिवारी विद्यापीठातील काही विद्यार्थ्यांना संबोधित करताना सर्वोच्च नेत्यांनी हे वक्तव्य केले होते.
इस्रायलने पलटवार करण्याचा इशारा दिला
इस्रायलच्या हमास आणि हिजबुल्लासोबतच्या युद्धादरम्यान इराणसोबतचा तणावही शिगेला पोहोचला आहे. इस्त्रायलने इराणला इशाराही दिला आहे की तेहरानने आता आपल्या चुकीची पुनरावृत्ती केल्यास ते त्या लक्ष्यांना लक्ष्य करेल जे 26 ऑक्टोबरच्या हल्ल्यात जाणीवपूर्वक मागे ठेवले गेले होते. वास्तविक, इस्रायल इराणच्या आण्विक कार्यक्रमाला लक्ष्य करण्याच्या तयारीत होता, परंतु या प्रकरणात त्याला अमेरिकेचे समर्थन मिळाले नाही, त्यानंतर त्यांनी केवळ इराणच्या लष्करी तळांना लक्ष्य केले.