Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • T20 World Cup 2026 |
  • Gold Rate |
  • Marathi News |
  • Women's Premier League 2026
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

ट्रम्प यांच्या शपथविधीनंतर 24 तासातच ‘या’ तीन देशांची युती एकत्र येणार; चीनचा तणाव वाढणार

डोनाल्ड ट्रम्प 20 जानेवारीला अमेरिकेचे नवे राष्ट्राध्यक्ष म्हणून शपथ घेणार आहेत. दुस-याच दिवशी वॉशिंग्टन डीसी येथे क्वाड देशांच्या मंत्र्यांची बैठक होणे अपेक्षित आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Jan 18, 2025 | 09:30 AM
Trump's swearing-in as U.S. President on Jan 20 will be followed by a Quad ministers' meet in Washington on Jan 21

Trump's swearing-in as U.S. President on Jan 20 will be followed by a Quad ministers' meet in Washington on Jan 21

Follow Us
Close
Follow Us:

वॉशिंग्टन डीसी : अमेरिकेचे नवनिर्वाचित राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प 20 जानेवारी रोजी दुसऱ्यांदा राष्ट्राध्यक्षपदाची शपथ घेणार आहेत. त्याबाबत तो बऱ्यापैकी सक्रिय असल्याचे दिसून येत आहे. दरम्यान, शपथविधीच्या दुसऱ्याच दिवशी म्हणजेच 21 जानेवारीला क्वाड ग्रुपच्या परराष्ट्र मंत्र्यांची बैठक होणार असल्याचे वृत्त आहे. ही बैठक वॉशिंग्टन डीसीमध्ये होण्याची शक्यता आहे. या बैठकीत अनेक योजनांवर चर्चा होण्याची शक्यता आहे.

डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या दुसऱ्या कार्यकाळातील ही पहिलीच बैठक असू शकते. ज्यामध्ये ऑस्ट्रेलिया, भारत, जपान आणि अमेरिका यांचा समावेश आहे. या देशांचे परराष्ट्र मंत्री अमेरिकेत पोहोचले आहेत. भारताचे परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर हे देखील अमेरिकेला जाणार आहेत.

या देशांचे परराष्ट्र मंत्री अमेरिकेत पोहोचले आहेत

परराष्ट्र व्यवहार मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल यांनी सांगितले की, शपथविधी कार्यक्रमाला चार मंत्री उपस्थित राहण्याची अपेक्षा आहे. ट्रम्प यांच्यानंतर जपानचे परराष्ट्र मंत्री ताकेशी इवाया, ऑस्ट्रेलियाचे परराष्ट्र मंत्री पेनी वोंग आणि मार्को रुबिओ हे अमेरिकेचे नवे परराष्ट्र सचिव म्हणून शपथ घेण्यासाठी त्यांच्या मंत्रिमंडळात सामील होतील. भारताचे परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर या सर्वांची भेट घेणार आहेत.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : काय आहे कार्बन क्रेडिट? जे Google भारतीय कंपन्यांकडून खरेदी करणार, जाणून घ्या त्याचा कोणाला फायदा होणार

शपथविधीनंतर क्वाड देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांसोबत होणारी ही बैठक नव्या ट्रम्प प्रशासनाच्या परराष्ट्र धोरणाचा भाग असेल. ज्यामध्ये परराष्ट्र धोरणातील काम आणि संबंधांवर चर्चा होईल. नवीन प्रशासनासोबत परदेशी नेत्यांशी झालेली ही बैठक पहिलीच महत्त्वाची चर्चा असेल.

चीन नेहमीच क्वाडचा विरोधक राहिला आहे

क्वाड, एक धोरणात्मक सुरक्षा गट जो इंडो-पॅसिफिक प्रदेशात शांतता, स्थिरता आणि नेव्हिगेशनचे स्वातंत्र्य राखण्यासाठी तयार करण्यात आला होता. चीन नेहमीच क्वाडचा विरोधक राहिला आहे. चीनच्या नेतृत्वाखालील अनौपचारिक, अनामिक युतीचे मोठे आव्हान आहे. दक्षिण चीन समुद्रातील वाद, तैवानसह अनेक मुद्द्यांवर चीन आक्रमक भूमिका घेत आहे. या गटात चीन, रशिया, इराण आणि उत्तर कोरिया यांचा समावेश आहे.

रशिया आणि युक्रेनला युद्धामुळे पश्चिमेकडून, विशेषत: युनायटेड स्टेट्स आणि बहुतेक युरोपपासून अलगावचा सामना करावा लागत आहे. अशा परिस्थितीत चीनवर आर्थिकदृष्ट्या तसेच निवडक शस्त्रास्त्रांच्या पुरवठ्यासाठी खूप अवलंबून आहे. इराण आणि उत्तर कोरिया देखील अमेरिकेच्या कठोर निर्बंधांच्या अधीन आहेत आणि त्यांना चीनवर जास्त अवलंबून राहावे लागले आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Global Firepower Ranking 2025, ग्लोबल फायर पॉवरने बलाढ्य देशांची यादी केली जाहीर; ब्रिटन, फ्रान्स, जपान सर्व भारताच्या मागे

QUAD म्हणजे काय?

क्वाड हा चार देशांचा समूह आहे, ज्यामध्ये ऑस्ट्रेलिया, भारत, अमेरिका आणि जपान यांचा समावेश आहे. सागरी सुरक्षा मजबूत करणे हे क्वाड ग्रुपचे उद्दिष्ट आहे. हे प्रथम 2007 मध्ये सुरू झाले होते, परंतु 2008 मध्ये ऑस्ट्रेलियाने माघार घेतल्यानंतर ते थांबले. ते 2017 मध्ये पुन्हा सुरू झाले याव्यतिरिक्त, क्वाड समिट भारताला आर्थिक आणि लष्करी क्षमता वाढवण्यास मदत करते, जेणेकरून तो चीनशी स्पर्धा करू शकेल.

 

 

 

 

 

Web Title: Trumps swearing in as us president on jan 20 will be followed by a quad ministers meet in washington on jan 21 nrhp

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jan 18, 2025 | 09:30 AM

Topics:  

  • America
  • China
  • Donald Trump

संबंधित बातम्या

गाझा ते इराण…. Trump-Netanyahu यांच्यात तीन तास चर्चा; बंद दाराआड नेमकं काय घडलं?
1

गाझा ते इराण…. Trump-Netanyahu यांच्यात तीन तास चर्चा; बंद दाराआड नेमकं काय घडलं?

India-America Trade Deal: अमेरिकेच्या कृषी उत्पादनांना भारतात प्रवेश बंदी; जाणून घ्या भारत-अमेरिका व्यापार कराराचे  महत्त्व
2

India-America Trade Deal: अमेरिकेच्या कृषी उत्पादनांना भारतात प्रवेश बंदी; जाणून घ्या भारत-अमेरिका व्यापार कराराचे महत्त्व

आम्हाला टॉयलेट पेपर सारखं वापरलं…! भारत-अमेरिकेच्या वाढत्या जवळीकतेने पाकिस्तानचा जळफळाट
3

आम्हाला टॉयलेट पेपर सारखं वापरलं…! भारत-अमेरिकेच्या वाढत्या जवळीकतेने पाकिस्तानचा जळफळाट

Rahul Gandhi News: ‘तुम्ही देश विकायला निघालात, लाज वाटत नाही का?’ ट्रेड डिलवरून राहुल गांधींनी पुन्हा केंद्र सरकारचे वाभाडे काढले
4

Rahul Gandhi News: ‘तुम्ही देश विकायला निघालात, लाज वाटत नाही का?’ ट्रेड डिलवरून राहुल गांधींनी पुन्हा केंद्र सरकारचे वाभाडे काढले

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.