
Income Tax Collections: कंपन्यांनी भरली सरकारची तिजोरी, निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलनात झाली ८ टक्क्यांची वाढ (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
Income Tax Collections: २०२५ या आर्थिक वर्षात देशाचे निव्वळ प्रत्यक्ष कर संकलन ८% वाढून १७.०५ लाख कोटींवर पोहोचले आहे. कॉर्पोरेट करात सतत वाढ आणि कमी परताव्यांमुळे ही वाढ झाली आहे. चालू आर्थिक वर्ष २०२५-२६ मध्ये शेअर बाजारातील वाढत्या हालचालींचा थेट कर संकलनावरही स्पष्ट परिणाम होत आहे. १ एप्रिल ते १७ डिसेंबर दरम्यान सरकारला सिक्युरिटीज ट्रान्ड्रॉक्शन टॅक्स (STT) मधून ४०,१९५ कोटी रुपयांचा निव्वळ महसूल मिळाला, जो बाजारात मजबूत व्यापार आणि गुंतवणूकदारांच्या आर्थिक उलाढालींना प्रतिबिंचित करतो.
प्राप्तिकर विभागाच्या आकडेवारीनुसार, १ एप्रिल ते १७ डिसेंबर २०२५ पर्यंत निव्वळ कर संकलन १७,०४,७२५ कोटी रुपये होते. गेल्या वर्षी याच कालावधीत ही संख्या १५,७८,४३३ कोटी रुपये होती. एकूण प्रत्यक्ष कर संकलन वर्षानुवर्षे ४.१६% वाढून २०,०१,७९४ कोटी झाले. कॉपरिट कर संकलनात सर्वाधिक योगदान राहिले. निव्वळ कॉर्पोरेट कर संकलन गेल्या वर्षीच्या ७,३९,३५३ कोटींच्या तुलनेत ८,१७,३१० कोटी रुपये झाले. निव्वळ बिगर-कॉर्पोरेट कर संकलन, म्हणजेच व्यक्ती आणि इतर संस्थांनी भरलेले कर देखील वाढले. ते गेल्या वर्षीच्या ७.९६,१८१ कोटींच्या तुलनेत ८,४६,९०५ कोटींवर पोहोचले. आगाऊ कर संकलनातही वाढ झाली.
अप्रत्यक्ष करवर, GST परिषदेने सप्टेंबरमध्ये दर तर्कसंगतीकरणाकडे पावले उचलली. यामध्ये कर्तव्य रचना कमी करणे आणि चुकवेगिरीला प्रवण असलेल्या क्षेत्रांमध्ये अनुपालन कडक करणे समाविष्ट होते. कर दर आता तीन मुख्य स्लॅबमध्ये आहेत. अनुक्रमे ०%, ५% आणि १८% असे आहेत. चैनीच्या आणि वाईट वस्तूंवर विशेष ४०% दर लागू करण्यात आला आहे. या कालावधीत जारी केलेले परतावे १३.५२% घटून २,९७,०६९ कोटी झाले, जे मागील वर्षीच्या ३,४३,४९९ कोटी होते. सिक्युरिटीज व्यवहार कर संकलन अंदाजे ४०,१९५ कोटींवर स्थिर राहिले. एकूण संकलनात इतर करांचा वाटा कमी होता. आगाऊ कर संकलनातही स्थिर वाढ दिसून आली.
हेही वाचा: Ayushman Bharat Yojana: PMJAY मध्ये गुजरात देशात अव्वल; १.२ कोटी कुटुंबांना मिळाले मोफत उपचार
आर्थिक वर्ष २०२५-२६, मध्ये आतापर्यंत एकूण आगाऊ कर संकलन (अॅडव्हान्स टॅक्स) ४.२७%, वाढून ७,८८,३८८ कोटी झाले. कॉर्पोरेट आगाऊ कर अंदाजे ८% वाढून ६,०७,३०० कोटी झाले. तथापि, बिगर-कॉर्पोरेट करदात्यांनी भरलेला आगाऊ कर ६.४९% घटून १,८१,०८८ कोटी झाला. कर प्रणालीत मोठे बदल होत असताना कर कामगिरी आली आहे. २०२५ च्या केंद्रीय अर्थसंकल्पात, सरकारने नवीन वैयक्तिक उत्पन्न कर प्रणालीला प्रोत्साहन दिले. यामध्ये व्यक्तींना अधिक खर्च करण्यायोग्य उत्पन्न प्रदान करणे आणि वापर वाढवणे या उद्देशाने कर कपात समाविष्ट होती.