घराचे स्वप्न महागलं, ठाण्यात घरं ४६ टक्क्याने महाग, अॅनारॉक ग्रुपचा अहवाल समोर (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
Home Price Hike Marathi News: ठाणे, मुंबई महानगर प्रदेशातील एक प्रमुख निवासी बाजारपेठ म्हणून उदयास येत आहे. गेल्या काही वर्षांत, या शहरातील मालमत्तेच्या किमतींमध्ये मोठी वाढ झाली आहे. ते लहान आणि मध्यम घरांसाठी एक प्रमुख केंद्र बनले आहे. एमएमआरच्या या शहरातील किमती देखील इतर शहरांपेक्षा कमी आहेत. या शहरातील पायाभूत सुविधा वेगाने अपग्रेड केल्या जात आहेत, ज्यामुळे येथे मालमत्ता खरेदी करण्यात खरेदीदारांची आवड वाढत आहे.
प्रॉपर्टी अॅडव्हायझरी फर्म अॅनारॉक ग्रुपच्या मते, ठाण्यात गेल्या काही वर्षांत घरांच्या किमतींमध्ये मोठी वाढ झाली आहे. फक्त ३ वर्षांत घरे ४६ टक्क्यांनी महाग झाली आहेत. २०२२ च्या दुसऱ्या तिमाहीत शहरातील घरांची सरासरी किंमत १३,५५० रुपये होती, जी २०२५ च्या दुसऱ्या तिमाहीत १९,८०० रुपये प्रति चौरस फूट झाली.
जूनमध्ये म्युच्युअल फंडमध्ये ४४,९०० कोटींची जोरदार गुंतवणूक, मिडकॅप शेअर्सवर सर्वाधिक बाजी
अॅनारॉक चॅनल पार्टनर्सचे प्रमुख आयुष पुरी म्हणाले की, गेल्या ५ वर्षांत घरांच्या किमती ६० टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. ठाणे हे केवळ एक लोकप्रिय निवासी ठिकाण नाही तर एमएमआर गृहनिर्माण लँडस्केपची पुनर्परिभाषा करण्यातही त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. मोठ्या प्रमाणात पायाभूत सुविधांच्या सुधारणांमुळे ठाण्याला चालना मिळाली आहे. २०२५ मध्ये बांधकाम सुरू असलेल्या घरांची मागणी रेडी-टू-मूव्ह घरांपेक्षा जास्त आहे कारण मुंबईतील प्रमुख बाजारपेठांपेक्षा हे शहर तुलनेने परवडणाऱ्या किमतीत आलिशान घरे देते.
ठाणे हे एमएमआर प्रदेशात लहान आणि मध्यम आकाराच्या घरांसाठी एक प्रमुख केंद्र म्हणून उदयास येत आहे. अॅनारॉकच्या मते, २०२० ते २०२५ या आर्थिक वर्षात ६५,८०० घरे सुरू करण्यात आली. त्यापैकी ४५ टक्के घरे २ बीएचके (मध्यम) होती, तर ४२ टक्के १ बीएचके म्हणजेच लहान आकाराची होती. ३ बीएचके घरांचा वाटा ११ टक्के होता, तर ४ बीएचके घरांचा वाटा फक्त २ टक्के होता.
ठाण्यात घर खरेदी करणे मुंबईपेक्षा स्वस्त आहे. पुरी म्हणाले की, ठाणे हे मुंबईपेक्षा किमान ७८ टक्के जास्त परवडणारे आहे. उदाहरणार्थ, ६५० चौरस फूट सरासरी कार्पेट एरिया असलेल्या २ बीएचके घराची किंमत ठाण्यात सुमारे १.२५ कोटी रुपये आहे, तर मुंबईच्या मध्यवर्ती उपनगरात त्याची किंमत सुमारे २.११ कोटी रुपये असेल.
पश्चिम उपनगरात ती २.३६ कोटी रुपयांपर्यंत जाते. या किमतीत जीएसटी, नोंदणी आणि इतर शुल्क समाविष्ट नाहीत. मुंबईत घरांच्या वाढत्या किमतींमध्ये, ठाणे हे घर खरेदीदार आणि गुंतवणूकदारांसाठी एक आवडते ठिकाण बनत आहे ज्यांना गुणवत्तेशी तडजोड न करता चांगले मूल्य हवे आहे.
अॅनारॉकच्या अहवालात असे आढळून आले आहे की ठाणे रिअल इस्टेट मार्केटमध्ये काही लक्षणीय बदल झाले आहेत. कोविड-प्रभावित आर्थिक वर्ष २० आणि आर्थिक वर्ष २५ दरम्यान, आर्थिक वर्ष २०२३ मध्ये नवीन घरांचा पुरवठा आर्थिक वर्ष २० च्या तुलनेत जवळपास १०३ टक्क्यांनी वाढला, तर आर्थिक वर्ष २०२४ मध्ये मागणी ७८ टक्क्यांनी वाढून १९,६०० झाली. आर्थिक वर्ष २०२६ च्या पहिल्या तिमाहीत, ठाण्यात जवळपास ३,१३० घरे विकली गेली, तर नवीन घरांचा पुरवठा २,९१० होता.
ठाणे सेंट्रलमधील पाचपाखाडी आणि नौपाडा, पोखरण रोड, माजीवाडा-बाळकुम, कोलशेत रोड आणि कासारवडवली हे जास्तीत जास्त नवीन पुरवठ्याच्या बाबतीत टॉप पाच सूक्ष्म बाजारपेठ आहेत. ४७ टक्के नवीन पुरवठा ग्रेड ए डेव्हलपर्सकडून आणला जात आहे. ठाण्यातील निवासी घरांच्या पुरवठ्यापैकी जवळपास ४४ टक्के पुरवठा ८० लाख ते १.६ कोटी रुपयांच्या बजेट विभागात आहे.