
न्यायालयाने स्थगित केलेल्या ORS बाबत FSSAI चा आदेश काय म्हटलं?
डॉ. शिवरंजनी संतोष म्हणाले की, अनेक कंपन्या त्यांच्या आरोग्य पेयांवर “ORS” असे लेबल लावतात, परंतु ORS मीठाचे प्रमाण WHO मानकांचे पालन करत नाही. “ओआरएस” असे लेबल असलेल्या अनेक पॅकेटमध्ये शिफारस केलेल्या साखरेच्या मर्यादेपेक्षा जास्त साखर असते. कृत्रिम गोड पदार्थ देखील जोडले जातात, जे आरोग्यासाठी धोकादायक असतात. डॉ. शिवरंजनी यांच्या तक्रारीनंतर, अन्न सुरक्षा प्राधिकरण आणि न्यायालयाने अशा उत्पादनांच्या विक्रीवर बंदी घातली. संस्थेने म्हटले आहे की ओआरएस पाणी आणि इलेक्ट्रोलाइट्स पुन्हा भरण्यासाठी आहे, परंतु काही ब्रँडमध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असते.
ओआरएस पाणी आणि इलेक्ट्रोलाइट्स पुन्हा भरण्यासाठी आहे. डॉक्टर अतिसार किंवा डिहायड्रेशनसाठी ओआरएसची शिफारस करतात. तथापि, जर साखरेची पातळी जास्त असेल तर ते मुलांसाठी आणि मधुमेही रुग्णांसाठी हानिकारक असू शकते. फक्त डब्ल्यूएचओ मानकांचे पालन करणारे ओआरएसच सेवन करावे.
डब्ल्यूएचओच्या मते, ओआरएस तयार करण्यासाठी, एक लिटर स्वच्छ पाण्यात 5 ते 6 चमचे साखर आणि एक चमचे मीठ असावे. रंगविण्यासाठी कोणतेही गोड पदार्थ किंवा रसायने वापरू नयेत.