मुंबई पोलिसांकडून गाईडलाईन्स जारी
Mumbai Police issue preventive orders ahead of Holi 2025 : होळी आणि धुलिवंदन उत्सव अवघ्या दोन दिवसांवर येऊन ठेपला आहे. म्हणजेच 13 एप्रिल आणि 14 एप्रिलच्या दिवशी राज्यात होळी हा सण मोठ्या प्रमाणावर साजरा केला जातो. याचपार्श्वभूमीवर पोलिसांकडून हा उत्सव शांततेत साजरा केला जावा यासाठी आता बंदोबस्ताचे नियोजन करण्यात आले आहे. विनाकारण अनेकजण पादचाऱ्यांवर, महिलांवर रंगांची उधळण करत असला तर वेळीच सावध व्हा, कारण असे केल्यास तुमच्यावर कारवाई होऊ शकते.
होळी २०२५ च्या उत्सवापूर्वी मुंबई पोलिसांनी मंगळवारी प्रतिबंधात्मक आदेश जारी करण्यात आले आहे. तसेच या आदेशाचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कठोर कारवाई करण्यात येणार आहे. “होळी, धुलिवंदन आणि रंगपंचमी हे सण १२ मार्च २०२५ ते १८ मार्च २०२५ पर्यंत साजरे केले जाणार असल्याने सार्वजनिक ठिकाणी अंदाधुंद रंगीत पाणी शिंपडणे आणि अश्लील बोलणे यामुळे जातीय तणाव आणि सार्वजनिक शांतता भंग होण्याची शक्यता आहे,” असे पोलिसांनी प्रतिबंधात्मक आदेशात म्हटले आहे. त्यात पुढे म्हटले आहे की, सार्वजनिक शांतता आणि सार्वजनिक सुरक्षितता राखण्यासाठी काही कृत्यांवर बंदी घालणे आवश्यक आहे. मुंबई पोलिसांचे उपायुक्त (ऑपरेशन्स) अकबर पठाण यांनी हा प्रतिबंधात्मक आदेश जारी केला आहे.
१- सार्वजनिक ठिकाणी अश्लील शब्द किंवा घोषणा वापरणे किंवा अश्लील गाणी गाणे.
२- हावभाव किंवा नक्कल करणारे प्रतिनिधित्व वापरणे आणि प्रतिष्ठा, सभ्यता किंवा नैतिकतेचा अपमान करू शकतील अशा चित्रे, चिन्हे, फलक किंवा इतर कोणत्याही वस्तू किंवा गोष्टी तयार करणे, प्रदर्शित करणे किंवा प्रसारित करणे.
३- पादचाऱ्यांवर रंगीत पाणी, रंग किंवा पावडर फवारणे किंवा फेकणे.
४- रंगीत किंवा साध्या पाण्याने किंवा कोणत्याही द्रवाने भरलेले फुगे तयार करणे आणि/किंवा फेकणे.
“जो कोणी या आदेशाचे उल्लंघन करेल किंवा उल्लंघन करण्यास प्रवृत्त करेल त्याला महाराष्ट्र पोलिस कायदा, १९५१ च्या कलम १३५ अंतर्गत शिक्षा होईल,” असे पोलिसांनी सांगितले. पोलिसांनी सांगितले की, प्रतिबंधात्मक आदेश १२ मार्च २०२५ रोजी सकाळी ००.०१ वाजेपासून १८ मार्च २०२५ रोजी रात्री १२.०० वाजेपर्यंत लागू राहील.
होळीच्या सणाच्या काळात अतिरिक्त गर्दी टाळण्यासाठी मध्य रेल्वेने शनिवारी मुंबई सीएसएमटी, दादर, कुर्ला एलटीटी, ठाणे आणि कल्याण पनवेल या सहा स्थानकांवर प्लॅटफॉर्म तिकिटांची विक्री काही दिवसांसाठी बंदी घातली आहे. सीआरच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, “येणाऱ्या होळी सणामुळे प्लॅटफॉर्मवर होणारी अतिरिक्त गर्दी लक्षात घेता, जास्त गर्दी आणि कोणताही अनुचित प्रकार टाळण्यासाठी ८ ते १६ मार्च दरम्यान प्लॅटफॉर्म तिकिटांच्या विक्रीवर बंदी घालण्यात आली आहे.” शुक्रवारी रेल्वे मंत्री अश्विनी वैष्णव यांच्या अध्यक्षतेखाली स्थानकांवरील गर्दी नियंत्रणाबाबत झालेल्या उच्चस्तरीय बैठकीत देशभरातील ६० स्थानकांवर स्थानकाबाहेर कायमस्वरूपी प्रतीक्षालय तयार करण्यासह अनेक महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आले.