(फोटो सौजन्य - x अकाउंट)
चित्रपट आणि साहित्य जगतावर राज्य करणारे एचएस वेंकटेशमूर्ती यांचे निधन झाले आहे. दशके चित्रपटसृष्टीला सर्वोत्तम गीते आणि संवाद देणारे वेंकटेशमूर्ती यांनी वयाच्या ८० व्या वर्षी या जगाचा निरोप घेतला. व्यंकटेशमूर्ती यांनी ३० मे रोजी बंगळुरूमधील एका रुग्णालयात अखेरचा श्वास घेतला आहे. त्यांच्या या दुःखद बातमीने आता इंडस्ट्रीमध्ये शोककळा पसरली आहे.
एचएस वेंकटेशमूर्ती गेल्या काही काळापासून वृद्धापकाळाशी संबंधित आजारांनी ग्रस्त होते. काही काळापूर्वी त्यांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. शुक्रवारी सकाळी त्यांनी बेंगळुरूमधील एका खाजगी रुग्णालयात अखेरचा श्वास घेतला. वेंकटेश यांच्या निधनाच्या बातमीने चित्रपटसृष्टीत शोककळा पसरली आहे. त्यांच्या जाण्याने चाहतेही शोक व्यक्त करत आहेत. एचएस वेंकटेशमूर्ती आज या जगात नसले तरी त्यांनी कन्नड चित्रपटसृष्टीसाठी केलेले काम कधीही विसरता येणार नाही. त्यांचे गीत आणि साहित्यिक नक्कीच चाहत्यांच्या मनात जिवंत राहणार आहे.
‘हे’ गाणं पाहून रात्रीची झोप उडेल, प्रेक्षकांना हादरवून टाकणारा ‘जारण’चं प्रमोशनल साँग रिलीज
एचएस वेंकटेशमूर्ती बहुप्रतिभावान होते.
एच.एस. वेंकटेशमूर्ती यांच्याकडे ज्ञानाचे साम्राज्य होते. काही लोकांकडे फक्त एक किंवा दोन प्रतिभा असतात, परंतु ते प्रतिभेने परिपूर्ण होते. ते गीतकार, कवी, नाटककार, संवाद लेखक, लेखक आणि प्राध्यापक होते. त्यांनी अनेक पुस्तके लिहिली आणि चित्रपटसृष्टीतही अमिट छाप सोडली. त्यांच्या लेखणीने चाहत्यांना वेडे केले. चाहत्यांना त्यांचे लेखन खूप आवडू लागले.
१०० हून अधिक पुस्तके लिहिली
२३ जून १९४४ रोजी दावणगेरे जिल्ह्यात जन्मलेले डॉ. वेंकटेशमूर्ती हे नारायण भट्ट आणि नागरत्नम्मा यांचे पुत्र होते. वेंकटेशमूर्ती यांनी बंगळुरू विद्यापीठातून कन्नड भाषेत पदव्युत्तर पदवी पूर्ण केली आणि जवळजवळ तीन दशके बंगळुरू सेंट जोसेफ कॉमर्स कॉलेजमध्ये कन्नड प्राध्यापक म्हणून काम केले. लेखक म्हणून त्यांनी कन्नड भाषेत १०० हून अधिक पुस्तके लिहिली. त्यांचे एक नाटक हुवी कन्नड शिकणाऱ्या नववी आणि दहावीच्या विद्यार्थ्यांसाठी आयसीएसई अभ्यासक्रमाचा भाग म्हणून निवडले गेले.
कमल हासनच्या वाढल्या अडचणी! कन्नड भाषेच्या वादावर मांडले मत, म्हणाले – ‘जर मी चुकीचा असेल तर…’
वेंकटेशमूर्ती यांनी रश्मिका मंदानाच्या चित्रपटासाठी गाणे लिहिले होते
एवढेच नाही तर साहित्याच्या जगातही वेंकटेशमूर्ती यांनी कन्नड चित्रपटसृष्टीत मोठे योगदान दिले आहे. त्यांनी रश्मिका मंदानाच्या ‘किरिक पार्टी’ या चित्रपटात गीतकार म्हणून काम केले आहे. थुगु मंचदल्ली कुथु या गाण्याचे स्वतःचे बोल होते. याशिवाय त्यांनी अनेक टीव्ही मालिकांमध्येही योगदान दिले आहे. त्यांचे काम आणि त्यांचे योगदान नेहमीच चाहत्यांच्या लक्षात राहणार आहे.