
A video of a boy crying at a railway station in Mumbai went viral, prompting men to cry too
एका शेजाऱ्याने मला सांगितले, “निशाणेबाज, मुंबईच्या उपनगरात एका प्लॅटफॉर्मवर एका बाकावर एकटा बसून रडत होता. कोणीतरी त्याचा व्हिडिओ बनवला आणि तो ऑनलाइन शेअर केला, पण कोणीही त्याला दुःखी का आहे असे विचारले नाही.” यावर मी म्हणालो, “धैर्याने अडचणींना तोंड द्यावे. रडणे हे कमकुवतपणाचे लक्षण आहे.”
लहानपणापासून मुलांना फटकारले जाते आणि सांगितले जाते, “तू मुलगा आहेस, तू मुलींसारखे रडतोस का?” अमिताभ बच्चन यांनी एका चित्रपटात असेही म्हटले होते, “मर्द को दर्द नही होता.” तुम्ही कधी किशोर कुमार किंवा देव आनंद यांना चित्रपटात रडताना पाहिले आहे का, ज्यांनी खेळकर आणि रोमँटिक भूमिका साकारल्या आहेत? आमचे नेतेही निवडणुका हरल्यानंतर रडत नाहीत. त्यांना माहित आहे की विजय आणि पराभव नेहमीच स्थिर असतो.”
राजकीय बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
शेजारी म्हणाले, “निशाणेबाज, पुरुष असो वा महिला, सर्वजण रडतात. काही उघडपणे रडतात तर काही गुप्तपणे. तुम्ही गुलाम अलींची गझल ऐकली असेलच – चुपके-चुपके रात-दिन आंसू बहाना याद है, हम को तो आशिकी का वो जमाना याद है! जुन्या हिंदी चित्रपटांमध्ये तुम्हाला ट्रॅजेडी किंग दिलीप कुमार आणि ट्रॅजेडी क्वीन मीना कुमारी रडताना दिसतात. मेला, जोगन, बाबुल आणि देवदास सारख्या जुन्या चित्रपटांमध्ये दिलीप कुमारने हताश प्रेयसी म्हणून खूप अश्रू ढाळले. अभिनेत्री अनुष्का शर्माने प्रसिद्ध गायक मोहम्मद रफीबद्दल हास्यास्पद टिप्पणी करताना म्हटले आहे की, “मोहम्मद रफीने कधीही गाणे गायले नाही! ते रडायचे. तिला माहित नाही की दुःखी गाण्यांव्यतिरिक्त, रफीने शम्मी कपूर आणि जॉनी वॉकरसाठी मजेदार गाणी देखील गायली.”
नवराष्ट्र विशेष लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा
आम्ही म्हणालो, “रडणे वाईट नाही. ते मनातच ठेवण्यापेक्षा उघडपणे रडणे चांगले. अश्रू हृदयातील राग धुवून टाकतात. आनंद आणि दुःख दोन्ही जीवनाचा एक भाग आहेत. एक संवेदनशील व्यक्ती इतरांसाठी रडते. जेव्हा काँग्रेस नेते गुलाम नबी आझाद राज्यसभेतून निवृत्त झाले तेव्हा पंतप्रधान मोदींना अश्रू अनावर झाले. तुम्ही हे गाणे ऐकले असेल: ‘जो हमने दास्तां अपनी सुनयी आप क्यों रोये!'”
लेख – चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे