Angry Rishiraj Tanaji Sawant put the entire system and administration to work
शेजारी मला म्हणाले, ‘निशाणेबाज, काही मुले आज्ञाधारक असतात तर काही बिघडलेले असतात.’ जर वडील आपल्या मुलाला खूप लाड करतात आणि लहानपणापासून त्याच्या सर्व मागण्या पूर्ण करतात, तर मुलगा हट्टी होतो आणि त्याच्या मनाप्रमाणे वागू लागतो. म्हणूनच म्हणतात, तुमच्या मुलाला सोन्याचे घास खाऊ घाला पण त्याच्याकडे सिंहाच्या डोळ्यांनी पहा! कधीकधी मुलाच्या काही कृतीमुळे वडिलांना गोंधळात टाकले जाते किंवा अडचणीत आणले जाते.
शेजाऱ्याने मला सांगितले, ‘महाराष्ट्राच्या महायुती सरकारमध्ये मंत्री असलेले तानाजी सावंत यांचा मुलगा ऋषिराज घरी भांडण झाल्यानंतर त्याच्या मित्रांसह चार्टर्ड विमानाने बँकॉकला निघून गेला. तानाजीला कोणत्याही किंमतीत आपल्या मुलाला वाचवायचे होते, म्हणून त्याने खोटा अपहरणाचा गुन्हा दाखल केला आणि प्रशासन आणि पोलिसांना आपल्या मुलाचा शोध घेण्यास भाग पाडले. माजी मंत्र्यांनी सर्व शक्तीचा वापर केला आणि बँकॉकला जाणाऱ्या विमानाला हवेतच यू-टर्न घेण्यास भाग पाडले. विमान चेन्नईला उतरले आणि नंतर पुण्याला परतले.
मी म्हणालो, ‘एक म्हण आहे की सकाळी हरवलेला माणूस संध्याकाळी घरी परतला तर त्याला हरवलेला म्हणत नाही.’ आणखी एक म्हण आहे – मूर्ख आपला जीव वाचवून आणि लाखो रुपये कमवून घरी परतला. वडिलांना आपल्या मुलाबद्दल नैसर्गिक आपुलकी असते. श्रवण कुमारच्या आईवडिलांनी त्यांच्या मुलापासून वेगळे झाल्यामुळे आपले जीवन सोडले. रामापासून वियोगाच्या वेळी राजा दशरथानेही असेच केले. मुलगा हा आपल्या डोळ्यांचा प्रकाश असतो, तो आपल्यापासून दूर गेला तर आपण ते सहन करू शकत नाही.
राजकीय बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
यावर मी म्हणालो, ‘सामान्य लोकांसाठी ते वेगळे आहे.’ जर त्यांचा मुलगा घरातून पळून गेला तर ते वर्तमानपत्रात त्याच्या फोटोसह जाहिरात प्रकाशित करतात की, प्रिय मुला, लवकर घरी परत ये, तुला कोणीही काहीही बोलणार नाही, तुझ्या सर्व इच्छा पूर्ण होतील. माजी मंत्री तानाजी यांनी असे काहीही केले नाही. त्याच्याकडे विमानाला यू-टर्न घेण्याची शक्ती होती. त्याचा देखणा आणि धाडसी मुलगा बँकॉकला जाऊ शकला नाही. बिघडलेल्या घोड्याला हाताळणे हे देखील एक कौशल्य आहे. जुन्या काळात, लोक त्यांच्या मुलांच्या पायाभोवती घरगुती जीवनाचे बेड्या घालत असत जेणेकरून ते चुकीच्या मार्गाने जाऊ नयेत किंवा इकडे तिकडे भटकू नयेत. तो जबाबदार व्हावा म्हणून ते त्याचे लग्न २०-२१ व्या वर्षी लावतील.
नवराष्ट्र विशेष बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा.
शेजारी म्हणाले, ‘निशाणेबाज, तानाजी सावंतांनी आपल्या मुलाला परत मिळवण्यासाठी प्रशासनाचा गैरवापर केला. त्यांच्यामुळे शिंदे गटाची बदनामी होत आहे पण नेत्यांना अशा गोष्टींची पर्वा नाही.
लेख- चंद्रमोहन द्विवेदी
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे