KKFI selects India's best teams for upcoming Kho Kho World Cup 2025; Maharashtra's Prateek Waikar and Priyanka Ingle to India's Captain
Kho Kho World Cup 2025 : भारताच्या पुरुष संघाचे नेतृत्व पुण्याचा अष्टपैलू खेळाडू प्रतिक वाईकर करणार आहे. २०१६ मध्ये पदार्पण करणाऱ्या एकलव्य पुरस्कार विजेत्या खेळाडूने वयाच्या आठव्या वर्षी त्याच्या शेजाऱ्याच्या प्रेरणेने खो खो खेळण्यास सुरुवात केली. संगणक विज्ञान आणि वित्त या विषयात त्याने पदवी प्राप्त केली असूनही, त्याने व्यावसायिकरित्या खो खो खेळला आहे आणि क्रीडा कोट्यातून नोकरी मिळविली आहे. अल्टिमेट खो खो लीगमध्ये त्याने तेलुगू योद्धाचे नेतृत्व केले आणि उपविजेतेपद पटकावले आणि ५६ व्या वरिष्ठ राष्ट्रीय स्पर्धेत त्याने महाराष्ट्राला सुवर्णपदक मिळवून दिले.
पुरुष संघाला पाच दशकांहून अधिक काळ
अश्वनी कुमार शर्मा यांच्या मार्गदर्शनाखाली पुरुष संघाला पाच दशकांहून अधिक काळ खेळासाठी समर्पित आहे. २०१९ च्या दक्षिण आशियाई क्रीडा स्पर्धेत पुरुष संघाचे सुवर्णपदक आणि यूकेकेच्या पहिल्या हंगामात ओडिशा जगरनॉट्सला विजेतेपद अशी भरीव कामगिरी त्यांनी मार्गदर्शक म्हणून काम करताना केली आहे सनज्ञ२०१४ मध्ये त्यांना दिल्लीचे सर्वोत्तम प्रशिक्षक म्हणून घोषित करण्यात आले होते तेव्हा त्यांच्या प्रशिक्षण कौशल्याची ओळख सर्वांना पटली. त्यांच्या मार्गदर्शनाखाली भारतीय संघ विश्वविजेता होईल अशी सर्वांना खात्री वाटत आहे.
भारतीय संघाचा कर्णधार म्हणून माझे नाव
“माझ्यासाठी हा स्वप्नपूर्तीचा क्षण आहे. जेव्हा अधिकारी घोषणा करत होते तेव्हा माझे डोळे पाणावले होते. खूप दिवसांपासून खो खो खेळल्यामुळे, मी फक्त उत्साहित होतो, भारतीय संघाचा कर्णधार म्हणून माझे नाव जाहीर होण्याची वाट पाहत होतो. माझ्यासाठी ही एक मोठी कामगिरी आहे कारण घरच्या मैदानावर झालेल्या पहिल्या खो खो विश्वचषकात आपल्या देशाचे नेतृत्व करणे ही माझ्या कारकिर्दीतील सर्वात मोठी कामगिरी आहे,” असे प्रतिकने सांगितले.
खो खो चॅम्पियनशिपमध्ये सुवर्णपदक
महिला संघासाठी महाराष्ट्राच्या प्रियंका इंगळे हिची कर्णधार म्हणून निवड झाली आहे. ती १५ वर्षांमध्ये २३ राष्ट्रीय स्पर्धांमध्ये भाग घेत संघातील प्रमुख घटक आहे. तिच्या कामगिरीमध्ये इला पुरस्कार (सर्वोत्तम सब-ज्युनियर खेळाडू), राणी लक्ष्मीबाई पुरस्कार (२०२२ वरिष्ठ राष्ट्रीय) आणि २०२२-२३ च्या चौथ्या आशियाई खो खो चॅम्पियनशिपमध्ये सुवर्णपदक यांचा समावेश आहे. एम. कॉम पदवी असलेली अष्टपैलू खेळाडू, ती आता कठोर प्रशिक्षण करीत असून मुंबईतील आयकर विभागात काम करते.
भारतीय महिला संघाचे प्रशिक्षक सुमित भाटिया असतील. त्यांनी वरिष्ठ राष्ट्रीय अजिंक्यपद स्पर्धेत अनेक पदके जिंकून राष्ट्रीय कामगिरी केली आहे. चौथ्या आशियाई खो खो चॅम्पियनशिप २०२३ मध्ये महिला संघाचे मुख्य प्रशिक्षक म्हणून, त्यांनी तिसऱ्या आशियाई अजिंक्यपद आणि १२ व्या दक्षिण आशियाई खेळांमध्ये सुवर्णपदकांसह आंतरराष्ट्रीय विजय मिळवले आहेत, तसेच जागतिक स्पर्धांमध्ये आंतरराष्ट्रीय पंच म्हणूनही काम केले आहे.
“हा पहिलाच विश्वचषक असल्याने आणि माझी भारतीय महिला संघाची कर्णधार म्हणून निवड झाली असल्याने, मला खूप चांगले वाटत आहे. सर्वांनी माझ्यावर ही जबाबदारी सोपवून इतका मोठा विश्वास दाखवला आहे. मी त्यांचा विश्वास माझ्या सर्वोत्तम क्षमतेने पूर्ण करेन आणि भारतासाठी सुवर्णपदक घरी आणेन,” असे महिला संघाची कर्णधार प्रियंका इंगळे हिने सांगितले.
संघाची घोषणा करताना पत्रकार परिषदेत बोलताना केकेएफआयचे अध्यक्ष श्री सुधांशू मित्तल म्हणाले, “आमच्या राष्ट्रीय संघांची निवड ही खो खोसाठी एक ऐतिहासिक क्षण आहे, कारण आम्ही पहिल्यावहिल्या विश्वचषकाचे आयोजन करण्याची तयारी करत आहोत. २३ देश सहभागी असल्याने, ही स्पर्धा जागतिक स्तरावर भारताच्या क्रीडा वारशाचे दर्शन घडवेल. आमचे पुरुष आणि महिला दोन्ही संघ देशभरातील सर्वोत्तम प्रतिभेचे प्रतिनिधित्व करतात, ज्यांची निवड एका कठोर प्रक्रियेद्वारे केली जाते. प्रतीक वाईकर आणि प्रियंका इंगळे यांच्या नेतृत्वाखाली, आमच्या अनुभवी प्रशिक्षक कर्मचाऱ्यांसह, आम्हाला असाधारण कामगिरी करण्याचा विश्वास आहे. हा विश्वचषक केवळ एक स्पर्धा नाही; हा खो खोच्या पारंपारिक भारतीय खेळापासून आंतरराष्ट्रीय स्पर्धात्मक स्पर्धेत उत्क्रांतीचा पुरावा आहे, ज्याचे उद्दिष्ट ऑलिंपिक पातळी गाठणे आहे.”
२३ सहभागी देशांकडून मिळालेला प्रचंड प्रतिसाद
केकेएफआयचे सरचिटणीस श्री एम एस त्यागी म्हणाले. “आमची निवड प्रक्रिया अत्यंत बारकाईने आणि पारदर्शक राहिली आहे, ज्यामुळे आमच्याकडे भारताचे प्रतिनिधित्व करणारे सर्वात बलवान संघ आहेत याची खात्री झाली आहे. २३ सहभागी देशांकडून मिळालेला प्रचंड प्रतिसाद खो खोचे वाढते जागतिक आकर्षण दर्शवितो. इंदिरा गांधी इनडोअर स्टेडियममधील आमच्या जागतिक दर्जाच्या सुविधा आणि आमच्या पुरुष आणि महिला संघांमधील अपवादात्मक प्रतिभेसह, आम्ही एक ऐतिहासिक स्पर्धा आयोजित करण्यास पूर्णपणे तयार आहोत जी या खेळासाठी नवीन मानके स्थापित करेल. हा विश्वचषक केवळ भारताच्या संघटनात्मक क्षमता प्रदर्शित करणार नाही तर खो खोला एक प्रमुख आंतरराष्ट्रीय खेळ म्हणून स्थापित करण्यास देखील मदत करेल.”
दिनांक १० डिसेंबर २०२४ पासून दिल्लीतील जवाहरलाल नेहरू स्टेडियममध्ये झालेल्या राष्ट्रीय संघ प्रशिक्षण शिबिरानंतर भारतीय संघांची निवड करण्यात आली. अध्यक्ष श्री सुधांशू मित्तल आणि सरचिटणीस श्री एमएस त्यागी यांच्या नेतृत्वाखालील केकेएफआय निवड समितीने पुरुष आणि महिला संघांसाठी अंतिम १५ संघांच्या निवडीमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.