जपानपासून उत्तर कोरियाला धोका (फोटो सौजन्य - iStock)
उत्तर कोरिया आणि दक्षिण कोरियामधील संघर्ष सर्वज्ञात आहे. जपानच्या दक्षिण कोरियाशी जवळीक असल्याच्या बातम्याही वेळोवेळी येत आहेत. दरम्यान, उत्तर कोरियाने जपानच्या ‘संरक्षण श्वेतपत्रिके’वर अर्थात डिफेन्स व्हाईट पेपरवर तीव्र आक्षेप घेतला आहे. या संरक्षण अहवालात उत्तर कोरियाला यापासून ‘धोका’ असल्याचे वर्णन करण्यात आले आहे. इतकंच नाही तर संतप्त परराष्ट्र मंत्रालयाने याला ‘युद्धाची तयारी’ आणि आक्रमक हेतूंचे पाऊल म्हटले आहे. स्वतःला लष्करी शक्ती बनवण्याचे प्रयत्न लपविण्यासाठी जपानने हे केल्याचा आरोप उत्तर कोरियाने केला.
उत्तर कोरियाच्या परराष्ट्र मंत्रालयाच्या अंतर्गत येणाऱ्या इन्स्टिट्यूट फॉर जपान स्टडीजने कोरियन सेंट्रल न्यूज एजन्सी (KCAN) द्वारे एक निवेदन जारी करून जपानच्या डिफेन्स व्हाईट पेपरचा निषेध केला. हे श्वेतपत्र जपानने तीन दिवसांपूर्वी प्रसिद्ध केले होते. या पत्रिकेत उत्तर कोरिया, रशिया आणि चीन यांना जपानसाठी ‘गंभीर धोके’ म्हणून वर्णन करण्यात आले होते. यासोबतच, रशियाकडून लष्करी सहकार्याच्या बदल्यात उत्तर कोरियाला अणु आणि क्षेपणास्त्र तंत्रज्ञान मिळण्याची शक्यता व्यक्त करण्यात आली (फोटो सौजन्य – iStock)
महाशक्ती होण्याचा प्रयत्न
आपल्या निवेदनात, उत्तर कोरियाने जपानवर पुन्हा आक्रमणाच्या महत्त्वाकांक्षा बाळगल्याचा आणि पूर्व-प्रहार क्षमता मिळविण्याचा आरोप केला आहे, अलिकडच्या वर्षांत स्वदेशी लांब पल्ल्याच्या क्षेपणास्त्रांचा विकास आणि परदेशातून अशा क्षेपणास्त्रांची खरेदी केल्याचा उल्लेख केला आहे.
निवेदनात जपानच्या संरक्षण श्वेतपत्रिकेचे वर्णन “पुन्हा आक्रमणाच्या महत्त्वाकांक्षा पूर्ण करण्यासाठी युद्धजन्य वातावरण निर्माण करण्याचा विचार” असे केले आहे आणि असा इशारा दिला आहे की लष्करी महासत्ता बनण्याचा जपानचा प्रयत्न प्रादेशिक शांतता आणि सुरक्षिततेला गंभीरपणे धोक्यात आणतो, जो कधीही सहन केला जाणार नाही.
निवेदनात काय आले समोर?
“जपानची धमकी देणारी शक्ती लपवण्यासाठी आणि त्याच्या बेपर्वा कृतींना हळूहळू त्याची प्रादेशिक स्थिती वाढवण्यासाठी समर्थन देण्यासाठी हा एक निर्लज्ज युक्तिवाद आहे, जेणेकरून संपूर्ण द्वीपसमूह अमेरिकेच्या इंडो-पॅसिफिक रणनीतीसाठी लष्करी चौकी आणि रसद तळ बनेल,” असे निवेदनात म्हटले आहे. पुढे असा दावा करण्यात आला आहे की जपान आता आक्रमक युद्ध क्षमता विकसित करण्यात गुंतले आहे, ज्यामध्ये लांब पल्ल्याच्या हल्ल्याची आणि ट्रान्स-डोमेन ऑपरेशन्सची क्षमता समाविष्ट आहे आणि ही केवळ तात्पुरती प्रतिक्रिया नाही तर ‘शांतता राज्य’ या पूर्वीच्या धोरणापासून दूर असलेल्या लष्करी धोरणाची पुनर्रचना आहे.
निवेदनात असेही म्हटले आहे की, “सध्याच्या घडामोडी पुन्हा एकदा सिद्ध करतात की (उत्तर कोरियाचे) अणुयुद्ध प्रतिबंधक शक्ती मजबूत करण्याचे प्रयत्न अमेरिका आणि त्याच्या मित्र राष्ट्रांच्या चिथावणींना कडकपणे दडपण्यासाठी एक अपरिहार्य योगदान म्हणून काम करतात.
काय आहे दावा
एका वेगळ्या टिप्पणीत, केसीएनएने जपान, युनायटेड किंग्डम आणि इटलीच्या संयुक्त पुढच्या पिढीतील लढाऊ विमान विकसित करण्याच्या प्रकल्पावर टीका केली आणि त्याला जपानची ‘युद्ध युती’ पुनर्संचयित करण्याचा प्रयत्न म्हटले. केसीएनएने म्हटले आहे की जपानचे लष्करी आधुनिकीकरणाचे षडयंत्र ‘युद्ध युती’ पुनर्संचयित करून भूतकाळातील साम्राज्यवादाला पुनरुज्जीवित करण्याच्या प्रयत्नात आहे. त्यांनी दावा केला की हा संयुक्त लढाऊ विमान प्रकल्प आक्रमक युद्ध सुरू करण्याचा मार्ग मोकळा करतो.
बांगलादेशमध्ये घुसला पाकिस्तानचा शत्रू TTP, आता भारताची चिंता वाढणार; ढाका होणार नवा आतंकी अड्डा?