निर्मला सीतारमण यांचे मोठे विधान (फोटो सौजन्य - Instagram/iStock)
अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतावर लादलेल्या शुल्कादरम्यान, केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण यांनी रशियाकडून तेल खरेदी करण्याबाबत मोठे विधान केले आहे. ट्रम्पच्या धमक्यांकडे दुर्लक्ष करून त्यांनी सांगितले की, भारत चीनकडून कच्चे तेल खरेदी करत राहील. अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण म्हणाल्या, “आम्ही आमच्या गरजा, किंमती आणि रसद पाहून निर्णय घेतो. परकीय चलन आणि ऊर्जा सुरक्षा आमच्यासाठी महत्त्वाची आहे. भारताच्या एकूण आयात खर्चात कच्च्या तेलाचा वाटा सर्वाधिक आहे.” त्या म्हणाल्या की, भारताच्या परकीय चलन खर्चात कच्चे तेल आणि शुद्ध इंधनाचा मोठा वाटा आहे. भारताला स्वस्त आणि स्थिर तेल मिळेल तिथून खरेदी करेल असे त्या म्हणाल्या.
CNN-News18 ला दिलेल्या मुलाखतीत त्या म्हणाल्या की, जगातील तिसरा सर्वात मोठा तेल आयातदार भारत आपले आर्थिक हित लक्षात घेऊन काम करेल. त्या म्हणाल्या, “रशियाकडून तेल खरेदी करणे हा आमच्या आर्थिक धोरणाचा एक भाग आहे. आम्ही निःसंशयपणे ते खरेदी करू. आम्ही आमच्या गरजांनुसार निर्णय घेण्यास स्वतंत्र आहोत.”
GST सुधारणेने काळजी मिटेल – सीतारमण
“जीएसटीसारख्या सुधारणांमुळे टॅरिफशी संबंधित अनेक चिंता दूर होतील” असेही सीतारामन म्हणाल्या. ५० टक्के टॅरिफचा सामना करणाऱ्या उद्योगांना मदत करण्याचे आश्वासन देताना सीतारामन म्हणाल्या, “यामुळे प्रभावित झालेल्यांना मदत करण्यासाठी आम्ही निश्चितच काहीतरी आणू. पॅकेजमध्ये विविध उपाययोजनांचा समावेश आहे आणि त्यांना मदत करण्यासाठी नक्कीच काहीतरी येत आहे.”
जीएसटी कपातीनंतर परदेशी गुंतवणूकदार पुन्हा भारतात पैसे गुंतवतील? काय सांगतात तज्ज्ञ? जाणून घ्या
निर्णयाचे समर्थन
केंद्रीय तेल मंत्री हरदीप सिंग पुरी यांनी रशियाकडून सवलतीच्या दरात कच्चे तेल खरेदी करण्याच्या भारताच्या निर्णयाचे समर्थन केले आहे, असा युक्तिवाद करत की देशाने सर्व आंतरराष्ट्रीय नियमांचे पालन केले आहे आणि युक्रेन युद्ध सुरू झाल्यापासून तेलाच्या किमती वाढण्यापासून रोखण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे. रशियाकडून भारताच्या वाढत्या कच्च्या तेलाच्या खरेदीवर वॉशिंग्टनमध्ये टीका करण्यात आली होती.
भारताने नियम मोडले नाहीत
“इराणी किंवा व्हेनेझुएलाच्या कच्च्या तेलाच्या विपरीत, रशियन तेल हे जी७ आणि ईयू किंमत-कॅप प्रणालीच्या अधीन आहे, जे महसूल मर्यादित करताना प्रवाह राखण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे. प्रत्येक भारतीय व्यवहार कायदेशीर शिपिंग, विमा, अनुपालन व्यापारी आणि ऑडिट केलेल्या माध्यमांचा वापर करतो,” असे केंद्रीय मंत्री हरदीप पुरी यांनी २ सप्टेंबर रोजी सांगितले. “भारताने नियम मोडले नाहीत. उलट, आमच्या खरेदीमुळे बाजारपेठ स्थिर होण्यास आणि किमती वाढण्यापासून रोखण्यास मदत झाली आहे,” असे ते पुढे म्हणाले.
Market This Week: गुंतवणूकदार मालामाल! GST सुधारणांमुळे बाजार वधारला, ऑटो इंडेक्स अव्वल स्थानावर