अहमदाबाद विमान अपघातानंतर तिकिटांच्या किमती ५ पटीने वाढल्या, प्रवाशांमध्ये भीती (फोटो सौजन्य - सोशल मीडिया)
अहमदाबादमध्ये नुकत्याच झालेल्या विमान अपघातानंतर, हवाई तिकिटांच्या किमतीत मोठी वाढ झाली आहे. प्रवास उद्योगाशी संबंधित लोक याला ‘किंमत वाढ’ म्हणजेच आवश्यकतेपेक्षा जास्त किंमत आकारण्याचे प्रकरण म्हणत आहेत. टुरिझम अँड हॉस्पिटॅलिटी स्किल कौन्सिलच्या अध्यक्षा ज्योती मयाल म्हणाल्या की, अपघातानंतर सुमारे ४१ टक्के तिकिटे रद्द करण्यात आली आहेत. त्या म्हणाल्या की, या घटनेनंतर लोक घाबरले आहेत आणि विमान प्रवास टाळत आहेत.
एका ट्रॅव्हल एजंटच्या म्हणण्यानुसार, अपघातापूर्वी सुमारे ६,००० रुपयांना मिळणारे तिकीट आता त्याच मार्गाचे सुमारे ३४,००० रुपये झाले आहे. मयाल म्हणाले की, अपघातानंतर तिकिटे रद्द करणाऱ्यांची संख्या प्रचंड वाढली आहे. अशा परिस्थितीत विमान कंपन्यांकडून किंमत वाढवल्याने प्रवाशांना अडचणी येत आहेत.
एएनआयशी मुलाखतीत बोलताना एका महिला अधिकाऱ्याने सांगितले की, तिला कोणत्याही एअरलाइन्सचे नाव घ्यायचे नव्हते, परंतु काही एअरलाइन्सनी तिकिटांच्या किमती वाढवल्या आहेत. याचे कारण म्हणजे अनेक उड्डाणे रद्द झाल्यामुळे, सुरू असलेल्या उड्डाणे भरली जात आहेत, ज्यामुळे तिकिटांच्या किमती वाढल्या आहेत.
त्यांच्याकडे उपलब्ध असलेल्या माहितीनुसार, सुमारे ४१ टक्के तिकिटे बुकिंग रद्द करण्यात आली आहेत. जम्मू आणि काश्मीरमधील अलिकडच्या प्रकरणांमध्येही असाच ट्रेंड दिसून आल्याचे त्यांनी सांगितले.
विमान वाहतूक उद्योगाशी संबंधित एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने एएनआयला सांगितले की, अनेक लोक विचारत आहेत की, आता एक्झिट रो सीटच्या किमती वाढवल्या आहेत का. यावर त्यांनी स्पष्ट केले की, आतापर्यंत अशी कोणतीही माहिती नाही जी सिद्ध करते की या सीटचे भाडे वाढवले गेले आहे.
ते म्हणाले की सध्या बहुतेक प्रवासी एक्झिट रो सीटची मागणी करत आहेत, परंतु त्याच्या किमतीत कोणत्याही वाढीची पुष्टी नाही. ते म्हणाले की अलिकडच्या काळात ट्रॅव्हल एजंट्सना खूप त्रास सहन करावा लागला आहे. ते म्हणाले, “जेव्हा जेव्हा कोणतीही नकारात्मक परिस्थिती उद्भवते तेव्हा सर्वात आधी त्याचा परिणाम प्रवास व्यापारावर होतो.”
दिल्लीस्थित ट्रॅव्हल कंपनी ‘ट्रॅव्हल कॅनव्हास इंडिया प्रायव्हेट लिमिटेड’चे मालक रूपक पुण्यानी म्हणाले की, अलिकडच्या जागतिक परिस्थिती, भारत आणि पाकिस्तानमधील वाढता तणाव आणि अहमदाबाद घटनेचा प्रवास उद्योगावर गंभीर परिणाम झाला आहे. ते म्हणाले की, बुकिंग रद्द करण्याचे प्रकार वेगाने वाढत आहेत, विशेषतः कॉर्पोरेट क्षेत्रातून.
दिल्लीस्थित सुशांत ट्रॅव्हल्सचे ट्रॅव्हल एजंट सौरभ तिवारी म्हणाले की, अलिकडच्या काळात प्रवाशांना बोईंग विमानांची भीती वाटू लागली आहे. ते म्हणाले की, आता बहुतेक लोक बोईंग विमानांमध्ये प्रवास न करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. विमान भाड्यात वाढ होण्याचे हे कारण आहे असे त्यांनी थेट सांगितले नसले तरी, त्यांनी निश्चितपणे सांगितले की आता अनेक ठिकाणी थेट उड्डाणे उपलब्ध नाहीत.
यामुळे प्रवाशांना आता कनेक्टिंग फ्लाइटचा वापर करावा लागत आहे, ज्यामुळे भाडे वाढले आहे. सौरभ तिवारी म्हणाले की, त्यांना विमान तिकिटे रद्द करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात विनंत्या येत आहेत. लोक घाबरले आहेत आणि काही प्रवासी विमान प्रवासाऐवजी ट्रेनने प्रवास करणे पसंत करत आहेत, ज्यामुळे त्यांची खूप गैरसोय आणि नुकसान होत आहे.
त्यांनी असेही सांगितले की तिकीट रद्द झाल्यामुळे तिकिटांचे दर वाढले आहेत. उदाहरणार्थ, दिल्ली ते ढाका विमानाचे भाडे जे पूर्वी ₹७,००० ते ₹९,००० दरम्यान होते, ते आता ₹३०,००० ते ₹३४,००० पर्यंत पोहोचले आहे. सौरभच्या मते, अहमदाबादमध्ये नुकत्याच झालेल्या एअर इंडियाच्या विमान अपघातानंतर अनेक उड्डाणे रद्द करण्यात आली आहेत आणि त्यामुळे विमान कंपन्यांनी भाडे वाढवले आहे.