Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • new year 2026 |
  • Political news |
  • IND vs NZ |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

ED Cases : ईडीकडून १० वर्षात १९३ राजकीय नेत्यांवर गुन्हे, शिक्षा मात्र दोघांनाच; केंद्राचा खुलासा

ईडीने गेल्या १० वर्षांत आजी माजी खासदार, आमदार, एमएलसी, राजकीय नेते आणि राजकीय पक्षांशी संबंधित व्यक्तींविरुद्ध १९३ गुन्हे नोंद केले आहेत. मात्र गेल्या १० वर्षांत फक्त दोघांनाच शिक्षा झाल्याचं म्हटलं आहे.

  • By संदीप गावडे
Updated On: Mar 19, 2025 | 03:34 PM
ईडीकडून १० वर्षात १९३ राजकीय नेत्यांवर गुन्हे, शिक्षा मात्र दोघांनाच; केंद्राचा खुलासा

ईडीकडून १० वर्षात १९३ राजकीय नेत्यांवर गुन्हे, शिक्षा मात्र दोघांनाच; केंद्राचा खुलासा

Follow Us
Close
Follow Us:

केंद्रात २०१४ मध्ये मोदी सरकार आल्यापासून अनेक राजकीय नेत्यांवर ईडीने कारवाई केली आहे. ईडीने राजकीय नेत्यांना सळो की पळो करून सोडलं आहे. दरम्यान अर्थ आणि महसूल मंत्रालयाने अलीकडेच संसदेत याबाबत माहिती दिली आहे. ईडीने गेल्या १० वर्षांत आजी माजी खासदार, आमदार, एमएलसी, राजकीय नेते आणि राजकीय पक्षांशी संबंधित व्यक्तींविरुद्ध १९३ गुन्हे नोंद केले आहेत. मात्र गेल्या १० वर्षांत फक्त दोघांनाच शिक्षा झाल्याचं म्हटलं आहे. केरळचे खासदार (एमपी) एए रहीम यांनी उपस्थित केलेल्या प्रश्नाच्या उत्तरात अर्थ राज्यमंत्री पंकज चौधरी यांनी ही माहिती दिली.

Sunita Williams : सुनीता विल्यम्स यांचा भारातातील कोणत्या राज्याशी आहे संबंध? भगवत गीता का घेऊन गेल्या अंतराळात? वाचा सविस्तर

राज्यमंत्री (अर्थ मंत्रालय) पंकज चौधरी यांनी सांगितले की, खासदार, आमदार आणि स्थानिक प्रशासकांसह त्यांच्या पक्षाविरुद्ध दाखल झालेल्या ईडी प्रकरणांचा डेटा राज्यनिहाय राखला जात नाही.ल एप्रिल २०२२ ते मार्च २०२३ या कालावधीत सर्वाधिक ३२ प्रकरणे नोंदवण्यात आली. १० वर्षात नोंदवलेल्या या १९३ प्रकरणांपैकी फक्त दोन प्रकरणांमध्ये शिक्षा झाली आहे तर अद्याप एकाचीही निर्दोष सुटलेला झालेली नाही.

अलिकडच्या काळात विरोधी नेत्यांविरुद्ध ईडीच्या प्रकरणांमध्ये वाढ होण्याची शक्यता आणि या प्रवृत्तीचे समर्थन या प्रश्नाच्या उत्तरात, मंत्री म्हणाले की असा कोणताही डेटा ठेवला जात नाही. ईडी केवळ विश्वासार्ह पुरावे/सामग्रीच्या आधारे तपास आणि चौकशी करते आणि राजकीय संलग्नता, धर्म किंवा इतर कोणत्याही आधारावर प्रकरणं वेगळी करता येत नाहीत. पुढे, ईडीच्या कृती नेहमीच न्यायालयीन पुनरावलोकनासाठी खुल्या असतात, अशी माहिती त्यांनी दिली.

‘नरेंद्र मोदी पूर्वीजन्मीचे शिवाजी महाराज…’; भाजप खासदाराच्या विधानाने नव्या वादाची ठिणगी

मंत्र्यांनी दिलेल्या आकडेवारीनुसार, २०१५-१६ ते २०२४-२५ दरम्यान २८ फेब्रुवारीपर्यंत एकही निर्दोष सुटका झाली नाही, तर २०१६-१७ आणि २०१९-२० मध्ये दोन दोषींना शिक्षा झाली. नरेंद्र मोदी सरकारच्या दुसऱ्या कार्यकाळात, आकडेवारीनुसार, सरासरी २५-२६ नेत्यांविरुद्ध गुन्हे दाखल करण्यात आले. गेल्या दहा वर्षांत सर्वाधिक खटले २०२२-२३ मध्ये होते जेव्हा ३२ नेते ईडीच्या अडचणीत सापडले, त्यानंतर २०२०-२१ आणि २०२३-२४ मध्ये प्रत्येकी २७ नेते अडचणीत आले. २०१९-२० आणि २०२१-२२ मध्ये, प्रत्येकी २६ नेत्यांविरुद्ध मनी लाँडरिंग एजन्सीने त्यांच्याविरुद्ध गुन्हे दाखल केल्याचे आढळले.

२०१५-१६ मध्ये, ईडीने १०, त्यानंतर २०१६-१७ मध्ये १४, २०१७-१८ मध्ये सात आणि २०१८-१९ मध्ये ११ गुन्हे दाखल केले.ईडी ही भारत सरकारची एक प्रमुख कायदा अंमलबजावणी संस्था आहे जिला मनी लाँडरिंग प्रतिबंधक कायदा, २००२ (पीएमएलए), परकीय चलन व्यवस्थापन कायदा, १९९९ (फेमा) आणि फरार आर्थिक गुन्हेगार कायदा, २०१८ (एफईओए) यांचे प्रशासन आणि अंमलबजावणी करण्याची जबाबदारी सोपवण्यात आली आहे.

पीएमएलए, २००२, फेमा, १९९९ आणि एफईओए, २०१८ च्या अंमलबजावणी दरम्यान केलेल्या कारवाईसाठी ही संस्था विविध न्यायालयीन मंचांना जसे की न्यायिक प्राधिकरण, अपीलीय न्यायाधिकरण, विशेष न्यायालये, उच्च न्यायालये आणि सर्वोच्च न्यायालयाला जबाबदार आहे, असे चौधरी म्हणाले.

Web Title: Ed cases only 2 convictions in 193 ed cases against political leaders since 2015 centre reveals marathi news

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Mar 19, 2025 | 03:10 PM

Topics:  

  • Central government
  • ED enquiry
  • indian politics

संबंधित बातम्या

भाजप सरकार कोसळणार? मुख्यमंत्री अन् मंत्र्यांमधला वाद चव्हाट्यावर; राज्य वाचवण्यासाठी दिल्लीत धावपळ
1

भाजप सरकार कोसळणार? मुख्यमंत्री अन् मंत्र्यांमधला वाद चव्हाट्यावर; राज्य वाचवण्यासाठी दिल्लीत धावपळ

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.