Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Election 2025 |
  • Delhi Blast |
  • Bihar Election 2025 |
  • Ind vs SA Test |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Amit Shah : ‘भारतासमोरील चार सर्वात मोठी आव्हाने…’, अमित शाह यांनी सांगितली योजना

देशाच्या सुरक्षेसाठी आणि विकासासाठी, राज्य आणि केंद्र सरकारे आणि तंत्रज्ञांच्या संयुक्त प्रयत्नातून देशातील या चार प्रमुख समस्यांवर तांत्रिक उपाय शोधले पाहिजेत. भारतासमोरील चार सर्वात मोठी आव्हाने कोणती?

  • By श्वेता झगडे
Updated On: Jan 11, 2025 | 06:48 PM
केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह दोन दिवसांच्या महाराष्ट्र दौऱ्यावर

केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह दोन दिवसांच्या महाराष्ट्र दौऱ्यावर

Follow Us
Close
Follow Us:

भारतासमोरील चार प्रमुख आव्हाने कोणती आहेत आणि केंद्रातील मोदी सरकार त्या आव्हानाना कसं सामोरे जाणार? यासंदर्भात केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांनी आकडेवारी आणि उदाहरणे देऊन संपूर्ण योजना सांगितली. एका कार्यक्रमात देशातील सर्वात मोठ्या आव्हानांवर चर्चा करताना, शाह यांनी त्यांच्या मंत्रालयाची रणनीतीही स्पष्ट केली. शाह म्हणाले की, डार्क वेब, क्रिप्टोकरन्सी, ऑनलाइन मार्केटप्लेस आणि ड्रोन हे देशासाठी एक आव्हान आहे आणि यासंदर्भात देशात आणखी अनेक कठोर पावले उचलावी लागतील.

‘ड्रग्ज तस्करी आणि राष्ट्रीय सुरक्षा’ या विषयावरील प्रादेशिक परिषदेचे अध्यक्षपद भूषवताना, शहा म्हणाले की, देश देशाच्या आत किंवा बाहेर कोणत्याही प्रकारच्या ड्रग्ज तस्करीला परवानगी देणार नाही. ते म्हणाले की, सरकारने अनेक ड्रग्ज नेटवर्क नष्ट करण्यात यश मिळवले आहेच, परंतु त्यांच्याशी संबंधित दहशतवादही नष्ट केला आहे.

कन्नौज रेल्वे स्थानकावर मोठा अपघात, अनेक कामगार लिंटेलखाली गाडले गेले, 18 जणांचे वाचले प्राण

भारतासमोरील चार सर्वात मोठी आव्हाने

‘जम्मू आणि काश्मीर, पंजाब, गुजरात आणि उत्तर प्रदेशमध्ये नार्को-दहशतवादाचे अनेक गुन्हे उघडकीस आले आहेत आणि हे मोदींचे मोठे यश आहे. ते म्हणाले, ‘डार्क वेब, क्रिप्टोकरन्सी, ऑनलाइन मार्केटप्लेस, ड्रोनचा वापर हे अजूनही आपल्यासाठी आव्हान आहे.’ शाह म्हणाले की, देशाच्या सुरक्षेसाठी आणि विकासासाठी, राज्य आणि केंद्र सरकारच्या संयुक्त प्रयत्नांद्वारे या समस्या तांत्रिकदृष्ट्या सोडवता येतील. आणि तंत्रज्ञ. यावर उपाय शोधण्याची गरज आहे. ते म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली ड्रग्जविरुद्धच्या लढाईला नवीन बळ मिळाले आहे.

गृह मंत्रालयाचे प्रयत्न किती प्रभावी आहेत?

‘गेल्या १० वर्षांत ड्रग्ज जप्तीच्या प्रमाणात ७ पट वाढ झाली आहे जी एक मोठी उपलब्धी आहे. मोदी सरकारने कठोर कारवाई करून संपूर्ण ड्रग्ज सिस्टीम नष्ट करण्याचा कडक संदेश दिला आहे. गृहमंत्री शाह म्हणाले की, २०२४ मध्ये १६,९१४ कोटी रुपयांचे ड्रग्ज जप्त करून, नार्कोटिक्स कंट्रोल ब्युरो (एनसीबी) आणि पोलिस संपूर्ण ड्रग्ज नेटवर्कला देश अधिक प्रभावी बनवला. विरोधात सर्वात मोठी कारवाई केली, जी ड्रग्जमुक्त समाज निर्माण करण्याच्या दिशेने एक महत्त्वाचे पाऊल आहे. ते म्हणाले, ‘युवा पिढी ड्रग्जच्या व्यसनाने ग्रस्त असताना कोणताही देश विकासाच्या मार्गावर पुढे जाऊ शकत नाही.’ ही आपली जबाबदारी आहे की आपण सर्वजण मिळून या आव्हानाशी लढू आणि ही लढाई जिंकण्यासाठी शक्य तितके प्रयत्न करू.

२००४-२०१४ दरम्यान एकूण ३.६३ किलो अंमली पदार्थ जप्त करण्यात आले होते, तर २०१४-२०२४ दरम्यान एकूण २४ लाख किलो अंमली पदार्थ जप्त केले जातील – मागील दशकापेक्षा सात पट जास्त. ते म्हणाले की २००४-२०१४ मध्ये ८,१५० कोटी रुपयांचे ड्रग्ज नष्ट करण्यात आले, तर २०१४-२०२४ मध्ये ५४,८५१ कोटी रुपयांचे ड्रग्ज नष्ट करण्यात आले – मागील दशकापेक्षा आठ पट जास्त.

एनसीबीने आयोजित केलेल्या या परिषदेचे उद्दिष्ट अमली पदार्थांच्या तस्करीच्या वाढत्या चिंतेला आणि राष्ट्रीय सुरक्षेवर होणाऱ्या परिणामांना तोंड देणे आहे, ज्यामध्ये उत्तर भारतातील आठ राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांवर विशेष लक्ष केंद्रित केले जाईल. अमित शहा यांनी शनिवार ते २५ जानेवारी या कालावधीत चालणाऱ्या ड्रग्ज डिस्ट्रक्शन पंधरवड्याचाही शुभारंभ केला. या काळात ८,६०० कोटी रुपयांचे एक लाख किलोग्रॅम अंमली पदार्थ नष्ट केले जातील, असे त्यांनी सांगितले.

गृहमंत्र्यांनी एनसीबीच्या भोपाळ झोनल युनिटच्या नवीन ऑफिस कॉम्प्लेक्सचे उद्घाटन केले आणि सर्व ३६ राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये मानस-२ हेल्पलाइनचा विस्तार केला. या परिषदेचा मुख्य उद्देश राष्ट्रीय नार्कोटिक्स हेल्पलाइन ‘मानस’ पोर्टलवरून राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांच्या नार्कोटिक्स विरोधी कार्यदल (एएनटीएफ) सोबत रिअल टाइम माहिती सामायिक करणे, अंमली पदार्थांच्या तस्करीविरुद्ध लढण्यात राज्यांच्या प्रगतीचे मूल्यांकन करणे आणि या मुद्द्यावर चर्चा करणे हा होता. अंमली पदार्थ नियंत्रण. समन्वय यंत्रणा (NCORD) च्या प्रभावीतेचे मूल्यांकन करण्यासाठी.

मोदी सरकारची शून्य सहनशीलता धोरण

परिषदेत चर्चा होणार्‍या इतर मुद्द्यांमध्ये राज्य न्यायवैद्यक विज्ञान प्रयोगशाळांची (SFSL) कार्यक्षमता मजबूत करणे आणि वाढवणे, अंमली पदार्थांच्या तस्करीविरुद्धच्या प्रयत्नांना बळकटी देण्यासाठी NIDAAN डेटाबेसचा वापर करणे, PIT-NDPS कायद्यातील तरतुदींची अंमलबजावणी करणे, यामध्ये करणे समाविष्ट आहे. यामध्ये ड्रग्जशी संबंधित प्रकरणांच्या जलद सुनावणीसाठी विशेष एनडीपीएस न्यायालये स्थापन करणे आणि ड्रग्ज तस्करी आणि गैरवापराचा प्रभावीपणे सामना करण्यासाठी सर्व एजन्सींमध्ये व्यापक सहकार्य सुनिश्चित करण्यासाठी संपूर्ण सरकारी दृष्टिकोनाला प्रोत्साहन देणे समाविष्ट आहे.

पंतप्रधान मोदींच्या नेतृत्वाखालील भारत सरकारने अंमली पदार्थांच्या तस्करीविरुद्ध शून्य सहनशीलतेचे धोरण स्वीकारले आहे, असे एका अधिकृत प्रसिद्धीपत्रकात म्हटले आहे. २०४७ पर्यंत अमली पदार्थमुक्त भारत साध्य करण्यासाठी गृह मंत्रालय (MHA) त्रिस्तरीय धोरण राबवत आहे. यामध्ये संस्थात्मक रचना मजबूत करणे, अंमली पदार्थ प्रतिबंधक संस्थांमध्ये समन्वय वाढवणे आणि जनजागृती मोहीम सुरू करणे समाविष्ट आहे. या परिषदेत सहभागी राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांचे राज्यपाल, उपराज्यपाल, मुख्यमंत्री आणि वरिष्ठ अधिकारी सहभागी होत आहेत. विविध केंद्रीय मंत्रालये, विभाग आणि कायदा अंमलबजावणी संस्थांचे वरिष्ठ अधिकारी देखील परिषदेत उपस्थित होते.

Maha Kumbh 2025: कुंभमेळ्यासाठी प्रयागराजला जायचंय? आत्ताच बुक करा बसचे तिकीट, जाणून घ्या दर आणि वेळापत्रक

Web Title: What are the main challenges for india amit shah told how pm modi govt deal with dark web cryptocurrency drone

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jan 11, 2025 | 06:48 PM

Topics:  

  • Amit Shah
  • india
  • narendra modi

संबंधित बातम्या

India US Trade Agreement: भारत-अमेरिकेदरम्यान व्यापार करार लवकरच निश्चित होण्याची शक्यता; शेतकरी, मच्छीमार आणि लघु उद्योगांवर लक्ष
1

India US Trade Agreement: भारत-अमेरिकेदरम्यान व्यापार करार लवकरच निश्चित होण्याची शक्यता; शेतकरी, मच्छीमार आणि लघु उद्योगांवर लक्ष

PM Kisan योजनेतून महाराष्ट्रातील अडीच लाख शेतकऱ्यांना वगळले..; यादीत तुमचे नाव असे चेक करा ?
2

PM Kisan योजनेतून महाराष्ट्रातील अडीच लाख शेतकऱ्यांना वगळले..; यादीत तुमचे नाव असे चेक करा ?

Shaikh Hasina ICT News: ‘बांगलादेशातील शांतता आणि लोकशाहीसाठी…’; शेख हसीना यांच्या शिक्षेवर भारताची पहिलीच प्रतिक्रिया
3

Shaikh Hasina ICT News: ‘बांगलादेशातील शांतता आणि लोकशाहीसाठी…’; शेख हसीना यांच्या शिक्षेवर भारताची पहिलीच प्रतिक्रिया

“डॉक्टर शरीराला RDX बांधून स्वतःला उडवत आहेत, देश असुरक्षितेच्या हातात…, मेहबूबा मुफ्तींचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल
4

“डॉक्टर शरीराला RDX बांधून स्वतःला उडवत आहेत, देश असुरक्षितेच्या हातात…, मेहबूबा मुफ्तींचा केंद्र सरकारवर हल्लाबोल

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.