Vilasrao Deshmukh Birth Anniversary : महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री विलासराव देशमुख यांची जयंती. २६ मे १९४५ रोजी लातूर जिल्ह्यातील बाभळगाव येथे देशमुख कुटुंबात त्यांचा जन्म झाला. मराठवाड्यातील ग्रामीण भागातच विलासराव देशमुख यांचे दहावीपर्यंतचे शिक्षण झाले. त्यानंतर महाविद्यालयीन शिक्षणासाठी ते पुण्यात आले. पुण्यातील आबासाहेब गरवारे महाविद्यालयात त्यांनी बी.एस्सी आणि बी. ए चे शिक्षण पूर्ण केले, पुण्यातूनच त्यांनी कायद्याची पदवीही मिळवली. याच काळात त्यांनी दुष्काळग्रस्त लोकांना मदत करून सामाजित कार्यही सुरू केले.
विलासराव राजकीय शिडी चढत असताना त्यांनी त्यांच्या कुटुंबालाही खूप आधार दिला. विलासरावांच्या पत्नीचे नाव वैशाली देशमुख आहे आणि त्यांना तीन मुले आहेत. अमित देशमुख सध्या लातूर विधानसभा मतदारसंघाचे प्रतिनिधित्व करतात. दुसरा मुलगा रितेश आणि तिसरा मुलगा धीरज. रितेश देशमुख आज बॉलिवूड अभिनेता आहे.
विलासरावांचे शिक्षण पुणे शहरात झाले, परंतु त्यांची राजकीय कारकीर्द त्यांच्या गावात सुरू झाली. पुण्यात शिक्षण घेतल्यानंतर ते पुन्हा गावी निघून गेले. वकिलीची प्रॅक्टिस करत असतानाच १९७४ मध्ये ते बाभळगाव ग्रामपंचायतीचे सदस्य झाले. ते १९७४ ते १९७९ पर्यंत गावाचे सरपंच होते. १९७४ मध्ये राजकारणात प्रवेश केलेल्या विलासरावांनी कधीही मागे वळून पाहिले नाही.
Jalna News: भुजबळांच्या आडून अजित पवारांविरूद्ध डाव रचला जातोय; जरांगेंचा आरोप कुणावर?
ग्रामपंचायत सदस्य आणि सरपंच म्हणून कारकिर्द सुरू करणारे विलासराव नंतर उस्मानाबाद जिल्हा परिषदेचे सदस्य आणि लातूर तालुका पंचायत समितीचे अध्यक्ष झाले. १९७५ ते १९७८ पर्यंत त्यांनी उस्मानाबाद युवक काँग्रेसचे अध्यक्ष म्हणूनही काम पाहिले. या काळात त्यांनी युवक कल्याणासाठी पाच कलमी कार्यक्रम राबविला. युवक काँग्रेसमधील त्यांच्या कामगिरीचे फळ मिळाले आणि ते उस्मानाबाद जिल्हा काँग्रेसचे अध्यक्ष झाले.
१९९५ च्या विधानसभा निवडणुकीत त्यांचा पराभव झाला, पण त्यांनी हिंमत कायम होती. शिवसेनेच्या मदतीने त्यांनी विधान परिषदेची निवडणूक लढवण्याचा निर्णय घेतला आणि शिवसेनाप्रमुख बाळ ठाकरे यांचा पाठिंबा मिळविण्यासाठी ‘मातोश्री’वर पोहोचले. तथापि, शिवसेनेची मदत घेऊनही, ते विधान परिषदेच्या निवडणुकीत पराभूत झाले. काँग्रेसविरुद्ध बंड केल्यानंतर, शिवसेनेची मदत घेतल्यानंतर आणि काँग्रेसच्या अधिकृत उमेदवाराविरुद्ध निवडणूक लढवल्यानंतर, भविष्यात तो त्याच काँग्रेसचा आवडता उमेदवार होईल असे क्वचितच कोणी विचार केला असेल. पण काँग्रेस विलासरावांची एक जननेता म्हणून असलेली प्रतिमा दुर्लक्ष करू शकत नव्हती. काही वर्षांतच ते पुन्हा काँग्रेसचे आमदार झाले आणि नंतर महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्रीही झाले.
१९९५ च्या निवडणुकीत पराभूत झालेल्या देशमुख यांनी १९९९ च्या विधानसभा निवडणुकीत विक्रमी मतांनी विजय मिळवला. हा तो काळ होता जेव्हा शरद पवार यांनी काँग्रेसशी संबंध तोडले आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाची स्थापना केली आणि स्वतंत्रपणे निवडणुका लढवल्या. १४ मार्च १९९५ ते ११ ऑक्टोबर १९९९ पर्यंत महाराष्ट्रात शिवसेना-भाजप युतीचे सरकार होते.
१९९९ च्या विधानसभा निवडणुकीत तुटपुंजे जनादेश मिळाला. शिवसेना-भाजपला रोखण्यासाठी काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीने युती सरकार स्थापन केले आणि त्याची कमान विलासराव देशमुख यांच्याकडे सोपवण्यात आली. विलासरावांनी १८ ऑक्टोबर १९९९ रोजी पहिल्यांदा महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली आणि १७ जानेवारी २००३ पर्यंत राज्याची सूत्रे सांभाळली.
यानंतर त्यांचे जवळचे सहकारी सुशील कुमार शिंदे यांनी १८ जानेवारी २००३ ते १९ ऑक्टोबर २००४ पर्यंत मुख्यमंत्रीपद भूषवले. पण १ नोव्हेंबर २००४ रोजी देशमुख यांनी मुख्यमंत्री म्हणून आपली दुसरी इनिंग सुरू केली. २६ नोव्हेंबर २००८ रोजी मुंबईवर झालेल्या दहशतवादी हल्ल्यामुळे त्यांनी ४ डिसेंबर २००८ रोजी मुख्यमंत्रीपदाचा राजीनामा दिला. मुख्यमंत्रीपदाचा राजीनामा दिल्यानंतर ते केंद्रीय राजकारणात सक्रिय झाले. ८ मे २००९ रोजी ते मनमोहन सिंग मंत्रिमंडळात केंद्रीय उद्योग मंत्री झाले. जानेवारी २०११ मध्ये त्यांचे खाते बदलण्यात आले आणि त्यांना ग्रामीण विकास खाते देण्यात आले.