Radha krushna Vikhe patil on nashik politics on kumbha mela
अहमदनगर: महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीची रणधुमाळी सुरू झाली आहे. सर्व जागांवर उमेदवार जाहीर करण्यात येत असून प्रत्येक जागेवरील उमेदवाराकडून आपापल्या विजयाचा दावा केला जात आहेत. महाराष्ट्रात अशा विधानसभा आहेत जिथे दीर्घकाळापासून केवळ एकच उमेदवार जिंकत आला आहे. त्यांनी जिंकण्यासाठी पक्षच बदलला नाही तर विजय कायम ठेवण्यासाठी सर्व प्रकारच्या डावपेचही खेळले. शिर्डी हा महाराष्ट्रातील 288 विधानसभा मतदारसंघांपैकी एक आहे. ही जागा शिर्डी लोकसभा मतदारसंघांतर्गत येते. राज्याचे विद्यमान महसूल मंत्री आणि भाजप नेते राधाकृष्ण विखे पाटील आतपर्यंत या जागेवरून सातवेळा विजयी झाले असून अपराजित आमदार म्हणून त्यांनी आपली राजकीय ताकद दाखवून दिली आहे.
शिर्डी विधानसभेची जागा काँग्रेस पक्ष, शिवसेना आणि भारतीय जनता पक्ष तसेच अपक्ष आमदारांनी एक-दोनदा जिंकली आहे. शिर्डी विधानसभा मतदारसंघ 1956 मध्ये अस्तित्वात आला, जिथे काँग्रेस पक्षाचे उमेदवार म्हणून बैजराव तात्या कोते विजयी झाले. त्यानंतर 1962 मध्ये कारभारी भीमाजी रोहमारे काँग्रेसचे उमेदवार म्हणून विजयी झाले. 1967 च्या निवडणुकीत ही जागा काँग्रेस पक्षाच्या हातून गेली आणि M.A. अपक्ष उमेदवार म्हणून निवडून आले. गाडे विजयी झाले. त्यानंतर 1972 मध्ये अपक्ष उमेदवार शंकरराव गेणूजी कोल्हे हे निवडणुकीत विजयी झाले.
हेही वाचा: Devendra Fadanvis on CM : ‘आता मुख्यमंत्रीपदाची लालसा राहिली नाही…’; देवेंद्र फडणवीसांचे सूचक विधान
सलग दोन धक्क्यांनंतर काँग्रेस पक्षाने आपल्या उमेदवाराचा आग्रह धरला आणि ही जागा 1976 ते 1995 पर्यंत कायम राखली. काँग्रेस पक्षाच्या ताब्यात दीर्घकाळ राहिलेल्या जागेवर काँग्रेसचे उमेदवार बदलत राहिले आणि काँग्रेस विजयी होत राहिली. 1976 मध्ये चंद्रभान भाऊसाहेब घोगरे काँग्रेसच्या तिकिटावर विजयी झाले. त्यानंतर 1980, 1985 आणि 1990 मध्ये अण्णासाहेब म्हस्के यांनी विजय मिळवून हॅट्ट्रिक पूर्ण केली. 1995 मध्ये राधाकृष्ण विखे-पाटील यांना तिकीट मिळाल्यावर ते काँग्रेसच्या तिकिटावर आमदार झाले.
1995 ते 2019 पर्यंतच्या नोंदी पाहिल्या तर ही जागा राधाकृष्ण विखे-पाटील यांच्याकडे आहे. काँग्रेस पक्षातून राजकारणाला सुरुवात करणाऱ्या राधाकृष्ण विखे-पाटील पक्ष बदलत राहिले, पण आपली जागा कायम ठेवली. 1995 मध्ये ते काँग्रेस पक्षाच्या तिकिटावर पहिल्यांदा विजयी झाले. त्यानंतर 1999 च्या निवडणुकीत शिवसेनेचे उमेदवार म्हणून ते विजयी झाले.
यानंतर त्यांनी पुन्हा मार्ग बदलला आणि काँग्रेस पक्षात प्रवेश केला. त्यानंतर 2004, 2009 आणि 2014 मध्ये ते काँग्रेसच्या तिकिटावर आमदार झाले. 2014 च्या निवडणुकीत त्यांनी काँग्रेस पक्षाच्या तिकिटावर विजय मिळवला होता, पण पुन्हा एकदा त्यांनी पक्ष बदलला आणि 2019 मध्ये भारतीय जनता पक्षात प्रवेश केला. आता ते भारतीय जनता पक्षाच्या तिकिटावर दुसऱ्यांदा निवडणुकीच्या रिंगणात उतरले आहेत.
हेही वाचा: जगभरातील 10 टक्के कर्मचाऱ्यांकडे नाविन्यपूर्ण रोजगार; लिंक्डइनच्या वर्क चेंज स्नॅपशॉटमधून
राधाकृष्ण विखे पाटील यांनी महाराष्ट्रातील अहमदनगर जिल्ह्यातील शिर्डी विधानसभा मतदारसंघातून सलग 7 वेळा आमदार होण्याचा विक्रम केला आहे. ते सध्या महाराष्ट्र सरकारमध्ये महसूल मंत्री आहेत आणि 9 ऑगस्ट 2022 रोजी झालेल्या मंत्रिमंडळ विस्तारात एकनाथ शिंदे आणि देवेंद्र फडणवीस यांच्यानंतर एकनाथ शिंदे मंत्रालयाच्या विस्तारात शपथ घेणारे ते पहिले मंत्री होते. राधाकृष्ण विखे पाटील हे 1995 पासून महाराष्ट्र विधानसभेचे सदस्य आहेत. ते 2014 मध्ये 1,21,459 मतांनी निवडून आले आणि पुन्हा 2019 च्या निवडणुकीत विक्रमी 1,32,316 मतांनी निवडून आले.