कर्नाटकात राजकारण तापले (फोटो सौजन्य - इन्स्टाग्राम/iStock)
कर्नाटकचे मुख्यमंत्री सिद्धरामय्या यांनी शनिवारी “सनातनवाद्यांपासून” अंतर राखण्याचे आवाहन केले. त्यांनी म्हटले की, RSS आणि संघ परिवार नेहमीच डॉ. आंबेडकर आणि त्यांच्या संविधानाला विरोध करत आले आहेत. त्यांनी लोकांना “समाजासाठी उभे राहणाऱ्यांसोबत राहण्याचे” आवाहन केले. या विधानामुळे दक्षिण भारतात राजकीय वादळ निर्माण झाले. दरम्यान, मंत्री प्रियांक खरगे यांनी चित्तापूरमध्ये आरएसएसचे बॅनर आणि झेंडे काढून टाकण्याचे आदेश दिले, ज्यामुळे भाजप संतप्त झाला. भाजप नेत्यांनी त्यांच्यावर “हुकूमशाही” असल्याचा आरोप केला आणि म्हटले की काँग्रेस सरकार आरएसएसच्या कारवाया थांबवण्याच्या नावाखाली हिंदू संघटनांना दडपत आहे.
“सनातनवादी आणि संघ परिवार संविधानाविरुद्ध आहेत”
म्हैसूर विद्यापीठात भाषण देताना सिद्धरामय्या यांनी आरएसएस आणि “सनातनवादी” गटांवर जोरदार हल्ला चढवला. ते म्हणाले की, हे तेच लोक होते ज्यांनी डॉ. भीमराव आंबेडकर आणि त्यांच्या संविधानाला विरोध केला. त्यांनी लोकांना आवाहन केले की, “तुमची संगत बरोबर ठेवा.” “समाजासाठी काम करणाऱ्यांसोबत राहा, बदलाला विरोध करणाऱ्या किंवा रूढीवादी असलेल्यांसोबत नाही.”
मुख्यमंत्र्यांनी सरन्यायाधीश बी.आर. गवई यांच्यावर एका व्यक्तीने बूट फेकल्याची अलिकडची घटना देखील सांगितली. ते म्हणाले, “यावरून असे दिसून येते की समाजात अजूनही रूढीवादी, रूढीवादी मानसिकता आहे. प्रत्येकाने अशा कृत्यांचा निषेध केला पाहिजे; तरच समाज प्रगती करेल.”
Karnatak Politics: कर्नाटकच्या राजकारणात मोठा भूकंप; मुख्यमंत्री सिद्धारामय्या राजीनामा देणार?
काँग्रेसचा आरोप
काँग्रेसने “संविधानविरोधी” असल्याचा आरोप केला आहे, RSS च्या जुन्या प्रतिमेवर हल्ला केला आहे. सिद्धरामय्या म्हणाले की आरएसएस आणि त्यांच्याशी संबंधित संघटना बऱ्याच काळापासून संविधान कमकुवत करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. त्यांनी दावा केला की भाजप आणि संघ परिवार आंबेडकरांच्या नावाने खोटेपणा पसरवत आहेत. ते म्हणाले, “ते म्हणतात की काँग्रेसने निवडणुकीत आंबेडकरांना हरवले, परंतु सत्य हे आहे की आंबेडकरांनी स्वतः लिहिले आहे – सावरकर आणि डांगे यांनी मला हरवले.”
आंबेडकर स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्सच्या स्थापनेचा संदर्भ देत सिद्धरामय्या म्हणाले की त्याचा उद्देश युवकांना आंबेडकरांच्या विचारांचे अनुसरण करण्यास प्रेरित करणे आहे.
चित्तापूरमध्ये RSS झेंडे काढून टाकले, भाजप संतप्त
त्याच दिवशी कर्नाटकातील चित्तापूरमध्ये आरएसएसच्या “पथ संचलन” (पथ संचलन) आधी बॅनर, झेंडे आणि पोस्टर्स काढून टाकण्यात आले. हा परिसर मंत्री प्रियांक खरगे यांचा मतदारसंघ आहे. भाजपने आरोप केला की त्यांनी जाणूनबुजून आरएसएस कार्यक्रमात व्यत्यय आणला. भाजप नेते आर. अशोक यांनी एक्स वर लिहिले, “चित्तपूर भारतातील आहे की खरगे कुटुंबाचे गणराज्य आहे?”
प्रियांक खरगे यांनी प्रत्युत्तर दिले, “आरएसएसचा ध्वज हा भारताचा राष्ट्रध्वज आहे का? त्यांनी परवानगी घेतली नाही, म्हणून ही कारवाई केली. जर कोणी कायदा मोडला तर दंडही आकारला जाईल.” भाजप अधिकाऱ्यांनी त्यांना धमकी दिल्याचा दावाही खरगे यांनी केला की “स्वयंसेवक त्यांच्या घरात घुसून त्यांना मारहाण करतील.” या प्रकरणाची तक्रार ते पोलिस महासंचालकांकडे करणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.
RSS Ban होणार? देशातील ‘हे’ राज्य मोठ्या निर्णयाच्या तयारीत मुख्यमंत्र्यांनी दिले थेट कारवाईचे आदेश
सिद्धरामय्या यांनी केला बचाव केला
वाद वाढत असताना, मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले की सरकारी किंवा सार्वजनिक ठिकाणी कार्यक्रमांसाठी परवानगी आवश्यक आहे. ते म्हणाले की हा नियम नवीन नाही, तर २०१३ मध्ये तत्कालीन भाजप मुख्यमंत्री जगदीश शेट्टर यांच्या कार्यकाळात लागू करण्यात आला होता. ते म्हणाले, “आमचे लक्ष्य आरएसएस नाही. हा नियम सर्व संघटनांना लागू होतो. जर भाजप याचे राजकारण करत असेल तर ती त्यांची सवय आहे. ते गरिबांसाठी काम करत नाहीत, ते फक्त राजकारण करतात.”