US President Donald Trump is consistently taking an anti-India stance.
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प आजकाल प्रत्येक छोट्या मुद्द्यावर आपला अपमान का करत आहेत? आम्ही वारंवार नकार देऊनही, त्यांनी जगातील वेगवेगळ्या व्यासपीठांवर आणि प्रसंगी किमान ७ वेळा बढाई मारली आहे की भारत आणि पाकिस्तानमधील युद्ध आपणच थांबवले होते. याआधीही त्याने अनेक प्लॅटफॉर्मवर आम्हाला टॅरिफ किंग म्हटले आहे आणि आता तो आयफोन उत्पादक कंपनी अॅपलला भारतात आयफोन तयार करू नये अशी धमकी देत आहे. ट्रम्प आपल्यावर का रागावले आहेत याचे कारण काय आहे? २३ मे रोजी ट्रम्प यांनी तिसऱ्यांदा पुन्हा सांगितले की अॅपलने भारतात नाही तर अमेरिकेत आयफोन बनवावेत अशी धमकीवजा सूचना दिली.
त्यांनी अॅपलचे सीईओ टिम कुक यांना धमकी दिली की जर त्यांनी तसे केले नाही तर ते त्यांच्यावर किमान २५ टक्के टॅरिफ लादेल. ट्रम्पच्या या धमकीनंतर, अॅपलचा शेअर 4 टक्क्यांनी घसरला, ज्यामुळे अब्जावधी डॉलर्सचे नुकसान झाले. पण ट्रम्प यांनी त्यांची कृती थांबवली नाही. ट्रम्प इतकी अहंकारी राजकीय शैली का स्वीकारत आहेत? ते हे करत आहे कारण यामुळे त्याला अमेरिकेच्या राजकीय इतिहासातील सर्वात शक्तिशाली राष्ट्रपतीचा किताब मिळेल. वस्तुस्थिती अशी आहे की अमेरिकेतील ९ मोठ्या कंपन्या त्यांची ८० टक्के उत्पादने परदेशात बनवत आहेत जिथे खर्च कमी आहे.
राजकीय बातम्या वाचण्यासाठी क्लिक करा
ट्रम्प हे एक उद्योगपती आहेत. त्याचे विचार, भाषा आणि रणनीती देखील त्याच्या या स्वराची पुष्टी करते. ‘मी’ हे त्यांच्या बोलण्याच्या शैलीवर सतत वर्चस्व गाजवते, ‘मी करार केला’, ‘युद्धविराम माझ्यामुळे झाला’, ‘मी चीनला माझ्या अटी मान्य करायला लावल्या’. अशी विधाने फक्त ट्रम्पच करू शकतात. प्रत्यक्षात ते कोणत्याही देशाचा किंवा राजकारण्याचा ‘डील मेकिंग’साठी आदर करत नाही, ते त्यांच्यावर सार्वजनिकरित्या दबाव आणण्याचा प्रयत्न करतात. ते त्यांच्या समर्थकांना संदेश देण्याचा प्रयत्न करत आहे की ते एक जागतिक स्तरावरील महत्त्वपूर्ण नेता आहे, त्यांनी अणुयुद्ध थांबवले. भारताने वारंवार त्यांचा दावा फेटाळून लावला आहे आणि म्हटले आहे की भारताने इतर कोणत्याही देशाच्या मध्यस्थीमुळे युद्धबंदी आणली नाही.
ऑटोमोबाईल, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि वाईन सारख्या उत्पादनांबद्दल, ते अनेकदा हे पुन्हा पुन्हा सांगतात की, भारत अमेरिकेतून आयात होणाऱ्या वस्तूंवर खूप जास्त कर आकारतो, तर अमेरिका तसे करत नाही. दुग्धजन्य पदार्थ विकायचे आहेत: खरं तर, भारत आणि अमेरिकेतील परस्पर व्यापारात अमेरिकेचे नुकसान होत आहे आणि यामुळे ट्रम्प यांना त्रास होतो. अमेरिका कोणत्याही किंमतीत आपले दुग्धजन्य पदार्थ आणि वाइन उत्पादने भारतात विकू इच्छिते. पण भारतीय लोकांना अमेरिकन दुग्धजन्य पदार्थ आवडत नाहीत, अमेरिकन दुग्धजन्य पदार्थ सामान्यतः शाकाहारी नसून मांसाहारी असतात. भारताला अमेरिकेसाठी त्यांची कृषी अर्थव्यवस्था खुली करायची नाही आणि ट्रम्प कोणत्याही किंमतीत ती खुली करू इच्छितात. ते असेही म्हणू लागलेआहे की भारत मला विनंती करतो की आम्ही तुमच्यावर कोणताही कर लादणार नाही.
टिम कुकने ऐकले
अमेरिकेत, वैयक्तिक संबंधांमध्ये गुंडगिरी चालत नाही, म्हणून टिम कुकने ट्रम्पची सूचना एका कानाने ऐकली आणि दुसऱ्या कानाने ती सोडून दिली. जेव्हा ट्रम्प यांना वाटले की टिम कुक त्यांना महत्त्व देत नाहीत, तेव्हा त्यांनी सार्वजनिक व्यासपीठांवर अॅपलवर टीका करण्यास सुरुवात केली आणि म्हटले की जर अॅपलने भारताऐवजी अमेरिकेत उत्पादन सुरू केले तर त्याचा उत्पादन खर्च दरवर्षी १० अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त वाढेल, ज्यामुळे त्यांचा नफाच धोक्यात येईल असे नाही तर त्यांना जगणेही कठीण होईल.
नवराष्ट्र विशेष लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा
म्हणूनच अॅपलने आपला उत्पादन कारखाना भारतातून अमेरिकेत हलवण्याचा निर्णय घेतला नाही. खरंतर जेव्हा ट्रम्प अशा प्रकारे भारताचा अपमान करण्याचा प्रयत्न करतात तेव्हा त्यांच्या समर्थक मतदारांना असे वाटते की ते अमेरिकेच्या नोकऱ्यांचे रक्षण करत आहेत. असो, त्यांच्या निवडणूक प्रचारादरम्यान, डोनाल्ड ट्रम्प यांनी अमेरिका फर्स्टचे लक्ष्य साध्य करण्यासाठी भारत, चीन, व्हिएतनाम आणि मेक्सिकोला त्यांच्या पद्धतीने खलनायक बनवले आहे. तो भारताचा मित्र होण्याऐवजी प्रत्येक मुद्द्यावर भारताचा अपमान करताना दिसत आहे.
लेख- लोकमित्र गौतम
याचे मूळ आर्टिकल वाचण्यासाठी आपण https://navbharatlive.com/ यावर क्लिक करावे