Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • IPL 2026 |
  • Gold Rate |
  • Ashok Kharat |
  • US-Israel Iran War
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

ट्रम्पच्या बर्थराईट सिटीझनशिप कायद्याला घाबरले अमेरिकन; वेळेपूर्वीच बाळंतपण करण्यासाठी शर्यत

देशाची सत्ता हाती घेतल्यानंतर डोनाल्ड ट्रम्प यांनी 20 जानेवारी रोजी जन्मसिद्ध धोरण बदलण्याच्या आदेशावर स्वाक्षरी केली. जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळवण्यासाठी अमेरिकेत शर्यत सुरु आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Jan 23, 2025 | 02:49 PM
Americans scared of Trump's birthright citizenship law race to give birth prematurely

Americans scared of Trump's birthright citizenship law race to give birth prematurely

Follow Us
Close
Follow Us:

वॉशिंग्टन डीसी : देशाची सत्ता हाती घेतल्यानंतर डोनाल्ड ट्रम्प यांनी 20 जानेवारी रोजी जन्मसिद्ध धोरण बदलण्याच्या आदेशावर स्वाक्षरी केली. ज्या अंतर्गत आता राज्यघटनेच्या 14 व्या दुरुस्तीनुसार, अमेरिकेत जन्मलेल्या सर्व मुलांना जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळू शकत नाही. तेव्हापासून, बेकायदेशीरपणे देशात राहणारे स्थलांतरित त्यांच्या बाळांना वेळेपूर्वी जन्म देण्यासाठी रुग्णालयाबाहेर रांगेत उभे आहेत.

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सत्तेवर येताच जन्मसिद्ध नागरिकत्वात बदल करण्याची ऑफर दिली आहे. जन्मसिद्ध नागरिकत्वात बदल करण्याच्या कार्यकारी आदेशावर त्यांनी स्वाक्षरी केली आहे. या अंतर्गत अमेरिकेत जन्माला आलेल्या प्रत्येक मुलाला यापुढे जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळणार आहे. त्यामुळे ट्रम्प यांच्या निर्णयामुळे लोक आता घाबरले असून मुलांच्या प्रसूतीसाठी रुग्णालयाबाहेर लांबच लांब रांगा लागल्या आहेत.

वास्तविक, डोनाल्ड ट्रम्पचा हा आदेश कार्यकारी आदेशावर स्वाक्षरी झाल्यानंतर 30 दिवसांनी सुरू होईल, म्हणजेच 20 फेब्रुवारीनंतर जन्मलेल्या मुलांना अमेरिकेचे जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळणार नाही. त्यामुळे 20 फेब्रुवारीपूर्वी मुलांचा जन्म होऊन त्यांना जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळावे, अशी अनेक कुटुंबांची इच्छा आहे.

वितरणासाठी लांबच लांब रांग लागली होती

न्यू जर्सी येथील एका प्रसूती क्लिनिकमध्ये, डॉ एसडी रामा म्हणाले की, जन्माधिकार कायद्यातील 14 व्या दुरुस्तीत बदल करण्याच्या ट्रम्पच्या निर्णयामुळे प्रसूतीसाठी लांब रांगा लागल्या आहेत, असे द टाइम्स ऑफ इंडियाने वृत्त दिले आहे. डॉक्टरांनी सांगितले की, महिला त्यांना त्यांच्या मुलांची प्रसूती निर्धारित तारखेपूर्वी करण्याची विनंती करत आहेत. जेणेकरून त्यांची प्रसूती 20 फेब्रुवारीपूर्वी होईल आणि त्यांच्या मुलांना जन्मतःच अमेरिकन नागरिकत्व मिळेल.

डॉक्टर रामा यांनी सांगितले की, त्यांच्या दवाखान्याबाहेर लांब रांगेत उभ्या असलेल्या महिलांमध्ये 8 आणि 9 महिन्यांच्या गरोदर असलेल्या भारतीय महिलांची संख्या मोठी आहे. 20 फेब्रुवारीपूर्वी सी-सेक्शन करावे अशी सर्व महिलांची मागणी आहे. लोक किती चिंताग्रस्त आहेत याचे वर्णन करताना डॉक्टर म्हणाले, एक महिला जी 7 महिन्यांची गर्भवती आहे आणि तिची प्रसूतीची तारीख मार्चमध्ये आहे, ती कागदपत्रांवर स्वाक्षरी करून वेळेपूर्वी सी-सेक्शन करण्यासाठी तिच्या पतीसोबत गेली आहे.

मुदतपूर्व प्रसूती धोक्याची ठरू शकते

जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळवण्यासाठी अमेरिकेत सुरू झालेल्या या शर्यतीबद्दल बोलताना टेक्सास येथील स्त्रीरोगतज्ज्ञ डॉ. एस.जी. मुक्काला म्हणाले, मी सर्व जोडप्यांना हे सांगण्याचा प्रयत्न करत आहे की, प्रसूती वेळेपूर्वी होणे शक्य असले तरी, असे करणे धोकादायक आहे. मूल आणि आई दोन्ही. हे दोघांसाठी आव्हान ठरू शकते.

मुलांना त्यांच्या फुफ्फुसात समस्या असू शकतात, त्यांचे जन्माचे वजन कमी असू शकते आणि न्यूरोलॉजिकल समस्या असू शकतात. गेल्या दोन दिवसांत मी 15 ते 20 जोडप्यांशी याबाबत बोललो, असेही डॉक्टर म्हणाले.

लोकांसाठी जन्मसिद्ध नागरिकत्व महत्त्वाचे का आहे?

अमेरिकेत राहणाऱ्या अनेकांसाठी जन्मसिद्ध नागरिकत्व हे वरदानच आहे. यासोबतच भारतीयांसाठी सुरक्षितता आणि देशात राहण्याचा मार्गही मोकळा होतो. या विषयावर बोलताना एका व्यक्तीने सांगितले की, आमचे मूल इथेच जन्माला यावे अशी आमची इच्छा होती. वरुण गेल्या आठ वर्षांपासून एच-1बी व्हिसावर पत्नीसोबत अमेरिकेत राहत आहे.

जोडपे म्हणाले, आम्ही सहा वर्षांपासून आमच्या ग्रीन कार्डची वाट पाहत आहोत. आमच्या कुटुंबाला स्थिरता मिळवून देण्यासाठी जन्मसिद्ध नागरिकत्व हा एकमेव मार्ग होता, परंतु अचानक झालेल्या बदलांमुळे आम्ही अस्वस्थ झालो आहोत. वरुणची पत्नी 34 वर्षांची असून मार्चच्या सुरुवातीला ती एका मुलाला जन्म देणार आहे.

28 वर्षीय वित्त व्यावसायिकाने सांगितले की, जर त्याच्या पत्नीने 20 फेब्रुवारीनंतर जन्म दिला आणि तोपर्यंत जन्मसिद्ध नागरिकत्वात बदल झाल्यास देशात राहण्याची आणि काम करण्याची त्याची योजना विस्कळीत होईल. ते पुढे म्हणाले, अमेरिकेत येण्यासाठी आम्ही खूप त्याग केला आहे. आता आपल्यासाठी दरवाजे बंद झाल्यासारखे वाटत आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : भारत- बांगलादेशमध्ये होणार बोलणी; एकीकडे युनूस सरकारने रोहिंग्यांचा प्रवेश रोखला, तर दुसरीकडे सीमेवर कुंपणाची समस्या

ट्रम्प यांनी केवळ जन्मसिद्ध नागरिकत्वच नाही तर देशातील अवैध स्थलांतरितांवरही कठोर कारवाई केली आहे. अवैध स्थलांतर ही राष्ट्रीय आणीबाणी असल्याचे ट्रम्प यांनी म्हटले आहे. यामुळे देशात बेकायदेशीरपणे राहणारे अनेक लोक आहेत, त्यांनाही बाहेर काढण्यात येणार आहे. याबाबत कॅलिफोर्नियामध्ये राहणाऱ्या एका भारतीय व्यक्तीने सांगितले की, तो देशात बेकायदेशीरपणे प्रवेश करून गेल्या 8 वर्षांपासून अमेरिकेत राहत आहे, त्यानंतर त्याने सांगितले की माझी पत्नी गर्भवती आहे आणि आमच्या वकिलाने सांगितले होते की, जर आमच्या मुलाला जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळाले तर. आमच्यासाठी येथे राहणे अधिक चांगले होईल.

ते म्हणाले, आम्ही अमेरिकेत आश्रय घेण्याचा विचार केला, पण नंतर माझी पत्नी गरोदर राहिली आणि आमच्या वकिलाने आम्हाला आमच्या मुलामार्फत थेट नागरिकत्व मिळावे असे सुचवले, पण आता आमची समस्या वाढली आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : ट्रम्प राष्ट्राध्यक्ष बनताच सौदीचे प्रिन्स मोहम्मद बिन सलमान यांनी केली मोठी घोषणा, ‘अमेरिकेत पुढील 4 वर्षात…’

ट्रम्प यांनी काय घोषणा केली?

देशाची सत्ता हाती घेतल्यानंतर डोनाल्ड ट्रम्प यांनी 20 जानेवारी रोजी जन्मसिद्ध धोरण बदलण्याच्या आदेशावर स्वाक्षरी केली. ज्या अंतर्गत आता राज्यघटनेच्या 14 व्या दुरुस्तीनुसार, अमेरिकेत जन्मलेल्या सर्व मुलांना जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळू शकत नाही. त्याऐवजी, जन्मसिद्ध नागरिकत्व मिळविण्यासाठी, मुलाचे आई किंवा वडील अमेरिकन नागरिक असणे आवश्यक आहे. एका वृत्तवाहिनीच्या वृत्तानुसार, ट्रम्पच्या एका अधिकाऱ्याने एका ब्रीफिंग दरम्यान सांगितले की, यूएसमध्ये बेकायदेशीरपणे जन्मलेल्या लोकांच्या मुलांना स्वयंचलित जन्म हक्क नागरिकत्व सरकार मान्यता देणार नाही.

Web Title: Americans scared of trumps birthright citizenship law race to give birth prematurely nrhp

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jan 23, 2025 | 02:49 PM

Topics:  

  • America
  • American citizenship
  • Donald Trump

संबंधित बातम्या

Tariff Bomb : ‘आमच्याकडे कारखाने उभारा, नाहीतर 100% टॅरिफ भरा’ डोनाल्ड ट्रम्पनी पुन्हा जगाला दाखवला कराचा माज
1

Tariff Bomb : ‘आमच्याकडे कारखाने उभारा, नाहीतर 100% टॅरिफ भरा’ डोनाल्ड ट्रम्पनी पुन्हा जगाला दाखवला कराचा माज

Crypto मार्केटमध्ये भूकंप! 24 तासांत 7.45 लाख कोटी रुपयांचे नुकसान, कोणत्या चलनाचे सर्वाधिक नुकसान झाले?
2

Crypto मार्केटमध्ये भूकंप! 24 तासांत 7.45 लाख कोटी रुपयांचे नुकसान, कोणत्या चलनाचे सर्वाधिक नुकसान झाले?

काय आहे ‘बार्बरा विरुद्ध ट्रम्प’ प्रकरण? ज्याच्या सुनावणीसाठी राष्ट्राधक्षांनी लावली हाय-कोर्टात हजेरी
3

काय आहे ‘बार्बरा विरुद्ध ट्रम्प’ प्रकरण? ज्याच्या सुनावणीसाठी राष्ट्राधक्षांनी लावली हाय-कोर्टात हजेरी

Trump Oil Strategy : डोनाल्ड ट्रम्प होणार ‘इंधन राजा’; अमेरिकेकडून तेल खरेदी करण्याची दिली सर्वांना ऑफर
4

Trump Oil Strategy : डोनाल्ड ट्रम्प होणार ‘इंधन राजा’; अमेरिकेकडून तेल खरेदी करण्याची दिली सर्वांना ऑफर

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.