Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • रवि, 13 सप्टेंबर 2026 ई-पेपर
  • गणेश चतुर्थी 2026
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • अन्य
    • क्राईम
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • अन्य
      • मनोरंजन
      • व्यापार
      • टेक
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • गणेश चतुर्थी 2026
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Women Asia Cup |
  • asian games 2026 |
  • Ganeshotsav 2026 |
  • bigg boss 20 |
  • IND vs AFG
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

BRICS Summit 2026 : पंतप्रधान मोदी आणि इजिप्त राष्ट्राध्यक्ष अल सिसी यांची द्विपक्षीय चर्चा; नवी दिल्ली जाहीरनामा मंजूर

BRICS Summit 2026 : 18 व्या ब्रिक्स शिखर परिषदेत पंतप्रधान मोदी आणि इजिप्तचे राष्ट्राध्यक्ष अल सिसी यांच्यात द्विपक्षीय बैठक झाली, जिथे 11 सदस्य देशांनी एकमताने नवी दिल्ली घोषणापत्र स्वीकारले.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Sep 13, 2026 | 03:46 PM
BRICS Summit 2026 New Delhi BRICS Summit 2026 New Delhi

BRICS Summit 2026 New Delhi BRICS Summit 2026 New Delhi

Follow Us
Follow Us:
  • नवी दिल्ली जाहीरनाम्यावर शिक्कामोर्तब
  • मोदी-अल सिसी द्विपक्षीय चर्चा
  • ‘मानवता प्रथम’ दृष्टिकोन

नवी दिल्ली येथील भव्य भारत मंडपम येथे आयोजित १८ व्या ब्रिक्स (BRICS Summit 2026) शिखर परिषदेच्या दुसऱ्या दिवशी जागतिक राजकारणाच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वा घडामोडी पाहायला मिळाल्या. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि इजिप्तचे राष्ट्राध्यक्ष अब्देल फताह अल-सिसी यांच्यात एक उच्चस्तरीय द्विपक्षीय बैठक पार पडली. या बैठकीत उभय देशांमधील ऐतिहासिक मैत्रीपूर्ण संबंध अधिक मजबूत करण्यासोबतच व्यापार, संरक्षण आणि बहुपक्षीय सहकार्याच्या नव्या दिशांवर सखोल चर्चा झाली. या शिखर परिषदेचे सर्वात मोठे यश म्हणजे सहभागी ११ सदस्य देशांनी ‘नवी दिल्ली जाहीरनाम्यावर’ (New Delhi Declaration) एकमताने शिक्कामोर्तब केले.

द्विपक्षीय बैठकीपूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि राष्ट्राध्यक्ष अल-सिसी यांनी इतर ब्रिक्स सदस्य देशांचे प्रमुख, अतिथी प्रतिनिधी आणि आंतरराष्ट्रीय संघटनांच्या अध्यक्षांसोबत पारंपरिक ‘कौटुंबिक छायाचित्र’ (Family Photo) सत्रात भाग घेतला. भारत आणि इजिप्त यांच्यातील संबंध केवळ राजनैतिक नसून ते सांस्कृतिक आणि आर्थिक दृष्ट्या अतिशय खोलवर रुजलेले आहेत. या शिखर परिषदेच्या माध्यमातून विस्तारित ब्रिक्स गटाच्या चौकटीत राहून ग्लोबल साऊथच्या (Global South) देशांचा आवाज जागतिक पटलावर बुलंद करण्याचा संकल्प दोन्ही नेत्यांनी व्यक्त केला.

भारत आणि इजिप्त संबंधांचा ऐतिहासिक पट

भारत आणि इजिप्त यांच्यातील औपचारिक राजनैतिक संबंधांची सुरुवात १८ ऑगस्ट १९४७ रोजी झाली होती. दोन्ही देशांनी स्वतंत्र झाल्यापासूनच परस्परांच्या सार्वभौमत्वाचा आदर करत आंतरराष्ट्रीय मुद्द्यांवर एकमेकांना सहकार्य केले आहे. राजकीय, आर्थिक, व्यापार आणि सुरक्षा क्षेत्रातील हे सहकार्य काळाच्या ओघात अधिक परिपक्व होत गेले आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : India Russia Deal : रशियाचे ‘ब्रह्मास्त्र’ भारताच्या हाती? 6,000 किमी पल्ल्याच्या ‘वोरोनेझ-एम’ रडारचा प्रस्ताव

जानेवारी २०२४ मध्ये इजिप्त ब्रिक्स गटाचा पूर्ण वेळ सदस्य बनला, ज्यामुळे भारत-इजिप्त सहकार्याला एक नवे बहुपक्षीय व्यासपीठ मिळाले. इजिप्तच्या या समावेशामुळे आफ्रिका आणि मध्य पूर्व आशियातील भारताच्या आर्थिक मुत्सद्देगिरीला मोठी ताकद मिळाली आहे. राष्ट्राध्यक्ष अल-सिसी यांनी नवी दिल्लीतील भारत मंडपम येथे आयोजित करण्यात आलेल्या भव्य मेजवानीला उपस्थिती लावली आणि भारतीय आदरातिथ्याचे कौतुक केले.

नवी दिल्ली जाहीरनामा: जागतिक सहकार्याची नवी नांदी

१८ व्या ब्रिक्स शिखर परिषदेत सर्व ११ सदस्य देशांनी एकमताने स्वीकारलेला ‘नवी दिल्ली जाहीरनामा’ हा जागतिक अर्थव्यवस्थेला आणि आंतरराष्ट्रीय सहकार्याला दिशा देणारा ठरणार आहे. या जाहीरनाम्यात भारताच्या अध्यक्षपदाचे आणि ‘ब्रिक्स प्लस’ (BRICS Plus) संवाद सत्राच्या यशस्वी आयोजनाचे विशेष कौतुक करण्यात आले.

या ऐतिहासिक जाहीरनाम्यात नमूद करण्यात आले आहे की, भारताच्या अध्यक्षतेमुळे आंतरराष्ट्रीय सहकार्य, शाश्वत विकास आणि जागतिक स्थिरतेला एक नवी गती मिळाली आहे. सर्व ब्रिक्स देशांनी परस्पर आदर, सार्वभौम समानता, सर्वसमावेशकता आणि सहकार्याच्या मूल्यांप्रती आपला पुनरुच्चार केला आहे. जागतिक आव्हानांना तोंड देण्यासाठी संयुक्त राष्ट्रांच्या (UN) चौकटीत राहून बहुपक्षीय व्यवस्था बळकट करण्यावर या जाहीरनाम्यात भर देण्यात आला आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Modi-Xi Jinping Meeting: सीमेवर शांतता अन् संबंधांत संतुलन; मोदी-शी जिनपिंग बैठकीतील 7 मोठे खुलासे

‘मानवता प्रथम’ आणि भारताचे सशक्त नेतृत्व

यंदाच्या ब्रिक्स शिखर परिषदेसाठी भारताने ‘लवचिकता, नवोपक्रम, सहकार्य आणि शाश्वततेसाठी उभारणी’ (Building for Resilience, Innovation, Cooperation and Sustainability) ही मध्यवर्ती संकल्पना निवडली होती. ही संकल्पना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या ‘मानवता प्रथम’ (Humanity First) आणि लोककेंद्रित जागतिक दृष्टिकोनाचे प्रत्यक्ष प्रतिबिंब मानली जात आहे.

सध्याच्या ब्रिक्स गटात भारत, ब्राझील, चीन, इजिप्त, इथिओपिया, इंडोनेशिया, इराण, रशिया, सौदी अरेबिया, दक्षिण आफ्रिका आणि संयुक्त अरब अमिराती (UAE) या ११ प्रमुख देशांचा समावेश आहे. याशिवाय जगातील अनेक विकसनशील देशांना ‘भागीदार देश’ (Partner Countries) म्हणून जोडण्यात आले आहे. भारताच्या या समावेशक धोरणामुळे जागतिक व्यासपीठावर ब्रिक्सची ताकद आणि महत्त्व प्रचंड वाढले आहे.

Web Title: Brics summit pm modi egypt president sisi bilateral meeting new delhi declaration

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Sep 13, 2026 | 03:46 PM

Topics:  

  • Brics Council
  • PM Narendra Modi
  • World news

संबंधित बातम्या

India Russia Deal : रशियाचे ‘ब्रह्मास्त्र’ भारताच्या हाती? 6,000 किमी पल्ल्याच्या ‘वोरोनेझ-एम’ रडारचा प्रस्ताव
1

India Russia Deal : रशियाचे ‘ब्रह्मास्त्र’ भारताच्या हाती? 6,000 किमी पल्ल्याच्या ‘वोरोनेझ-एम’ रडारचा प्रस्ताव

Modi-Xi Jinping Meeting: सीमेवर शांतता अन् संबंधांत संतुलन; मोदी-शी जिनपिंग बैठकीतील 7 मोठे खुलासे
2

Modi-Xi Jinping Meeting: सीमेवर शांतता अन् संबंधांत संतुलन; मोदी-शी जिनपिंग बैठकीतील 7 मोठे खुलासे

Indonesia Ship Missing: भीषण दुर्घटना! इंडोनेशियात 240 लोकांना घेऊन जाणारे प्रवासी जहाज बेपत्ता; जावा समुद्रात शोधकार्य सुरू
3

Indonesia Ship Missing: भीषण दुर्घटना! इंडोनेशियात 240 लोकांना घेऊन जाणारे प्रवासी जहाज बेपत्ता; जावा समुद्रात शोधकार्य सुरू

BRICS Summit 2026 : ब्रिक्स परिषदेत ऐतिहासिक निर्णय; बंगळूरूस्थित NIMHANS बनेल जागतिक आरोग्य प्रशिक्षण केंद्र
4

BRICS Summit 2026 : ब्रिक्स परिषदेत ऐतिहासिक निर्णय; बंगळूरूस्थित NIMHANS बनेल जागतिक आरोग्य प्रशिक्षण केंद्र

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.