Forget the enmity and come together Why did Hezbollah appeal to Saudi Arabia for friendship
हिजबुल्लाहचा सौदी अरेबियाला मैत्रीचा प्रस्ताव
हिजबुल्लाहच्या स्थितीत बदल
सौदी अरेबिया आणि हिजबुल्लाह यांच्यातील संबंध
Hezbollah Saudi Arabia reconciliation : २०२१ मध्ये सौदी अरेबियाने लेबनीज राजदूताला हद्दपार केले आणि लेबनीज उत्पादनांवर आयात निर्बंध लादले, ज्यामुळे सौदी-लेबनॉन संबंध आणखी बिघडले.म हिजबुल्लाहचे वरिष्ठ नेते नैम कासेम यांनी सौदी अरेबियाला भूतकाळातील मतभेद बाजूला ठेवून इस्रायलविरुद्ध एकत्र येण्याचे आवाहन केले आहे. त्यांच्या या आवाहनामुळे मध्य पूर्वेतील राजकीय समीकरणांमध्ये मोठे बदल होण्याची शक्यता आहे. २०१६ मध्ये सौदी अरेबिया आणि इतर आखाती देशांनी हिजबुल्लाहला दहशतवादी संघटना घोषित केल्यानंतर, हिजबुल्लाहच्या सीरियातील मित्र बशर अल-असद यांच्या सत्तेवरून हकालपट्टीमुळे हिजबुल्लाहला सौदी अरेबियाशी संवाद साधण्याची आवश्यकता निर्माण झाली आहे. हिजबुल्लाहचे वरिष्ठ नेते नैम कासेम यांनी सौदी अरेबियाला भूतकाळातील मतभेद बाजूला ठेवून इस्रायलविरुद्ध एकत्र येण्याचे आवाहन केले आहे.
२०१६ मध्ये सौदी अरेबिया आणि इतर आखाती देशांनी हिजबुल्लाहला दहशतवादी संघटना म्हणून घोषित केले. यानंतर, सौदी अरेबियाने लेबनीज राजदूताला हद्दपार केले आणि स्वतःच्या राजदूताला परत बोलावले. तसेच, लेबनीज उत्पादनांवर आयात निर्बंध लादले. या सर्व घटनांमुळे सौदी अरेबिया आणि हिजबुल्लाह यांच्यातील संबंध आणखी बिघडले.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : अमेरिकेची उपस्थिती सहन केली जाणार नाही; चीन आणि तालिबानने ‘Bagram Airbase’बाबत Trump यांना दिला अल्टिमेटम
गेल्या काही महिन्यांत, हिजबुल्लाहच्या स्थितीत लक्षणीय बदल झाले आहेत. २०२४ मध्ये, इस्रायलने हिजबुल्लाहच्या अनेक नेत्यांना लक्ष्य केले, ज्यामुळे हिजबुल्लाहला मोठे नुकसान झाले. यामुळे, हिजबुल्लाह आता कमकुवत मानला जात आहे. तसेच, हिजबुल्लाहचा सीरियातील मित्र बशर अल-असद डिसेंबर २०२४ मध्ये सत्तेवरून हाकलून लावला गेला, ज्यामुळे हिजबुल्लाहला सौदी अरेबिया आणि इतर प्रादेशिक शक्तींशी संवाद साधण्याची आवश्यकता निर्माण झाली आहे.
नैम कासेम यांनी शुक्रवारी टीव्हीवर सांगितले की, प्रादेशिक शक्तींनी हिजबुल्लाहपेक्षा इस्रायलला प्राथमिक धोका म्हणून पाहिले पाहिजे. त्यांनी जोर देऊन सांगितले की हिजबुल्लाहची शस्त्रे फक्त इस्रायली शत्रूविरुद्ध वापरली जातील, लेबनॉन किंवा सौदी अरेबियाविरुद्ध नाही. त्यांनी सौदी अरेबियाला जुन्या वैरभाव बाजूला ठेवून आणि इस्रायलविरुद्ध एक सामान्य आघाडी तयार करून एक नवीन सुरुवात करण्यासाठी आमंत्रित केले.
नैम कासेम यांच्या या आवाहनामुळे, सौदी अरेबिया आणि हिजबुल्लाह यांच्यातील संबंध सुधारण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे. जर दोन्ही पक्षांनी एकमेकांशी संवाद साधला आणि एकत्र आले, तर ते इस्रायलविरुद्ध एक मजबूत आघाडी तयार करू शकतील. यामुळे, मध्य पूर्वेतील राजकीय समीकरणांमध्ये मोठे बदल होऊ शकतात.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Saudi-Pakistan Pact : इस्लामिक देश सुरक्षा युतीचा पाकिस्तानला पाठिंबा; इस्लामाबादमध्ये सौदी अधिकाऱ्याचे भारताबद्दल ‘असे’ वक्तव्य
हिजबुल्लाहचे सौदी अरेबियाला केलेले मैत्रीचे आवाहन हे मध्य पूर्वेतील राजकारणात एक महत्त्वपूर्ण वळण ठरू शकते. या आवाहनामुळे, दोन्ही पक्षांमध्ये संवाद साधण्याची आणि एकत्र येण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे. जर हे शक्य झाले, तर ते इस्रायलविरुद्ध एक मजबूत आघाडी तयार करू शकतील, ज्यामुळे मध्य पूर्वेतील शांतता आणि स्थिरता साधता येईल.