Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Dussehra |
  • Navratri |
  • Ind vs Wi test |
  • Bihar Election 2025 |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

भारतात देखील आहेत CIAचे सिक्रेट अड्डे? JFK च्या फाईल्समध्ये अमेरिकन गुप्तचर संस्थेची गुपिते उघड

अमेरिकेची गुप्तचर संस्था CIA च्या भारतातील तळांवर मोठा खुलासा झाला आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जॉन एफ केनेडी यांच्या हत्येशी संबंधित नुकत्याच प्रसिद्ध झालेल्या कागदपत्रांवरून CIA चे गुपित समोर आले आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Mar 20, 2025 | 12:53 PM
JFK files reveal alleged secret CIA bases in India

JFK files reveal alleged secret CIA bases in India

Follow Us
Close
Follow Us:

वॉशिंग्टन : अमेरिकेची गुप्तचर संस्था CIA च्या भारतातील तळांवर मोठा खुलासा झाला आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जॉन एफ केनेडी यांच्या हत्येशी संबंधित नुकत्याच प्रसिद्ध झालेल्या कागदपत्रांवरून सीआयएने नवी दिल्ली आणि कोलकाता येथे गुप्त तळ ठेवल्याचे उघड झाले आहे. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या आदेशानंतर ही कागदपत्रे जारी करण्यात आली आहेत.

1963 मध्ये राष्ट्राध्यक्ष जॉन एफ केनेडी यांच्या हत्येशी संबंधित अलीकडेच अवर्गीकृत दस्तऐवजांवरून असे दिसून येते की केंद्रीय गुप्तचर संस्थेने (CIA) नवी दिल्ली आणि कोलकाता येथे गुप्त तळ ठेवला होता. यूएस नॅशनल आर्काइव्हज अँड रेकॉर्ड्स ॲडमिनिस्ट्रेशनने जाहीर केलेल्या या नोंदींमध्ये यूएस गुप्तचर संस्थेच्या गुप्त कारवाया आणि भारतातील आणि जगभरातील इतर अनेक ठिकाणांची माहितीही आहे.

सीआयएने भारतात तळ उभारले होते

अवर्गीकृत कागदपत्रांनुसार, सीआयएच्या न्यूयॉर्क विभागाने भारतातील नवी दिल्ली आणि कोलकाता, पाकिस्तानमधील रावळपिंडी, श्रीलंकेतील कोलंबो, इराणमधील तेहरान, दक्षिण कोरियातील सेऊल आणि जपानमधील टोकियो यासह अनेक ठिकाणी गुप्त तळ ठेवले आहेत. यापैकी काही साइट कायदेशीर तपासणीचा विषय बनल्या आहेत, ज्यात आरोपांचा समावेश आहे की अटकेतील व्यक्तींना औपचारिक शुल्क किंवा चाचणीशिवाय ठेवण्यात आले होते.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : सुनीता विल्यम्स भारतात कधी येणार? कुटुंबीयांनी दिली मोठी माहिती

ट्रम्प यांच्या आदेशानंतर कागदपत्रे जारी करण्यात आली

राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या आदेशानंतर, यूएस नॅशनल आर्काइव्हजने त्यांच्या वेबसाइटवर अंदाजे 2,200 पूर्वीचे वर्गीकृत दस्तऐवज जारी केले. केनेडी हत्येशी संबंधित साठ दशलक्षाहून अधिक पानांच्या नोंदी, छायाचित्रे आणि इतर साहित्याच्या विस्तृत संग्रहाचा हा एक भाग आहे, ज्यापैकी बहुतांश पूर्वी अवर्गीकृत करण्यात आले होते.

रशियाविरुद्ध सीआयएचे सर्वाधिक तळ आहेत

CIA गुप्त सुविधा किंवा “ब्लॅक साइट्स” ऐतिहासिकदृष्ट्या गुप्तचर क्रियाकलापांसाठी वापरल्या जातात, ज्यात पाळत ठेवणे, हेरगिरी करणे आणि काही प्रकरणांमध्ये संशयित दहशतवाद्यांना ताब्यात घेणे आणि त्यांची चौकशी करणे समाविष्ट आहे. सीआयएवर युक्रेनसह युरोपातील अनेक देशांमध्ये असे हेरगिरीचे अड्डे तयार करून तेथून काम केल्याचा आरोप आहे. हे तळ रशियाविरुद्धच्या गुप्तचर कारवायांमध्ये वापरण्यात आल्याची माहिती आहे.

सीआयएशी भारताचे ऐतिहासिक संबंध

बिझनेस स्टँडर्डच्या अहवालानुसार, भारताचा सीआयएशी संलग्नतेचा इतिहास आहे, विशेषत: शीतयुद्धाच्या काळात. 2013 मध्ये, एक अवर्गीकृत दस्तऐवज उघड झाले की भारताने 1962 मध्ये चिनी भूभागावरील पाळत ठेवण्याच्या मोहिमेदरम्यान CIA संचालित U-2 गुप्तचर विमानांना इंधन भरण्यासाठी ओडिशातील चारबटिया एअरबेस वापरण्याची परवानगी दिली होती.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : ‘या’ मुस्लिम देशात होणार सत्तापालट; हजारो आंदोलक खलिफाच्या विरोधात उतरले रस्त्यावर

चीनविरुद्ध भारत-अमेरिका एकत्र

अहवालात दावा करण्यात आला आहे की, स्वातंत्र्यानंतर भारताने आपल्या गुप्तचर पायाभूत सुविधा विकसित करण्यासाठी अमेरिकेची मदत घेतली. 1949 मध्ये, भारताच्या इंटेलिजन्स ब्युरोचे संचालक टी. जी. संजीवी यांनी प्रामुख्याने कम्युनिस्ट चीनवर लक्ष ठेवण्यासाठी CIA सोबत सहकार्य केले. 1950 मध्ये चीनने तिबेटवर कब्जा केल्यानंतर, CIA च्या पाठिंब्याने तिबेटच्या प्रतिकार सैनिकांना मदत केल्याचा आरोपही भारतावर करण्यात आला. 1959 मध्ये दलाई लामा भारतात पळून जाण्यातही सीआयएने महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

 

 

 

 

 

 

Web Title: Jfk files reveal alleged secret cia bases in india nrhp

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Mar 20, 2025 | 12:52 PM

Topics:  

  • America
  • Kolkata
  • World news

संबंधित बातम्या

२ लाख घ्या अन् अमेरिका सोडा…; कोणाला दिली ट्रम्प प्रशासनाने ही ऑफर? काय आहे प्रकरण? 
1

२ लाख घ्या अन् अमेरिका सोडा…; कोणाला दिली ट्रम्प प्रशासनाने ही ऑफर? काय आहे प्रकरण? 

Syria News : सीरियाच्या माजी राष्ट्राध्यक्षांची हत्या करण्याचा प्रयत्न; रशियामध्ये विषप्रयोग झाल्याची चर्चा
2

Syria News : सीरियाच्या माजी राष्ट्राध्यक्षांची हत्या करण्याचा प्रयत्न; रशियामध्ये विषप्रयोग झाल्याची चर्चा

ब्रिटनचे पंतप्रधान भारत दौऱ्यावर येणार; दोन्ही देशांच्या विज्ञान आणि तंत्रज्ञान संबंधांना मिळणार नवी दिशा
3

ब्रिटनचे पंतप्रधान भारत दौऱ्यावर येणार; दोन्ही देशांच्या विज्ञान आणि तंत्रज्ञान संबंधांना मिळणार नवी दिशा

नेपाळमध्ये मुसळधार पावसाचा इशारा जारी; भूस्खलनाच्या भीतीने काठमांडूत वाहतूकीवर बंदी
4

नेपाळमध्ये मुसळधार पावसाचा इशारा जारी; भूस्खलनाच्या भीतीने काठमांडूत वाहतूकीवर बंदी

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.